Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาฝอยเรื่องลำโพงกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาฝอยเรื่องลำโพงกัน

เม้ากับ ท่าน tanpxd ทางpmจนล้นหน้า ต้องมาหาที่ต่อ

microlab ตระกูล X2 จะ แกะดอกโมต้องเปิดฝาหลังครับแล้วจะเจอแบบนี้
    Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:28:05.

ก้อ...ต่อสิครับ จะได้มาเก็บความรู้ด้วย..... ของผม Klipsch promedia 5.1 (ซื้อมา จะ 4 ปีแล้ว...ไม่รู้ตอนนั้นหลงซื้อมาได้ไง แพงจัดเลย....)

Comment

อยากเม้าอะไรละครับ บอมมาซิ เดียวช่วยเม้า

Comment

อยากโม ผมว่าดอกลำโพงยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอก เปลี่ยน ไดโอด กับ c ก่อนดีกว่า จากนั้นค่อยตามด้วย ดอกลำโพงหรือ หม้อแปลงก็ได้ เห็นผลเหมือนกัน

อันนี้ ไดโอด (1n4001) กับ c 4700 ของ 790 เดิมตัวกระจิด
        Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:28:05.

Comment

แจ่มเลย หุหุหุ

Comment

โอ้ว มาดู แล้วเปลี่ยนไอพวกที่บอกมา มันจะเห็นผลแบบไหนอ่ะครับ
            เสียงดีขึ้น ใสขึ้นหรือยังไง

Comment

โห...เล่น โมกันแบบนี้ ผมขอนั่งนิ่งๆ เป็นผู้ฟังที่ดีก้อแล้วกันนะครับ.....แบบว่า..... ทำไม่เป็น+ไม่กล้า+ใจไม่ถึง ขอแค่ดูประดับความรู้นะครับ...

Comment

อันนี้หลังเปลี่ยนขั้นต้นก่อน

ไดโอด 1N54
                c 10000 uF

Comment

ท่านแล้วในรูปนี่ X3 ป่ะ หรือ X1

Comment

ตามด้วยหม้อแปลง
                    ของเดิม EI 1.5 A เปิดเบสนิดเดียวไฟมันตกแล้ว
                    ลองเปลี่ยนเป็นเทอร์รอย 2 A

....................................................................
                    ภาพขณะ กำลังทดสอบเสียงกับหม้อแปลงเทอร์รอย 12 V 2A

Comment

โหะ เดี๋ยวยกไปให้ทำเลย - -

Comment

ยังไม่พอไฟยังตกอีกเปิด data IC ดูแล้วมันกินตั้ง 4 A

ต้องเจออีกชุด EI 5A ไม่พอให้มันรู้ไป
                        Last edited by camera; 21 Nov 2008, 11:55:42.

Comment

เห็นฟิวส์ใหมครับ

เคยลองฟังเทสทิศทางฟิวส์ใหมว่า เสียบแบบใหน เสียงดีกว่ากัน

ใหนๆก็จาบ้าแล้ว ผมแนะนำ ยกหม้อแปลงออกมานอกตู้ลำโพง เปลี่ยน สาย AC และ DC ใหม่ ฟังเช็คทิศทาง สายทั้งหมด

เห็นสายรัดที่ รัดสายต่างๆรวมกันไว้ใหม ตัดออกแล้วแยกสายออกจากกันใหมหมด และก็จะให้สุดๆเอาใยแก้วสีขาว พันทุกเส้นแยกนะครับ

อิอิ

Comment

Originally posted by DarkProphet View Post
                            ก้อ...ต่อสิครับ จะได้มาเก็บความรู้ด้วย..... ของผม Klipsch promedia 5.1 (ซื้อมา จะ 4 ปีแล้ว...ไม่รู้ตอนนั้นหลงซื้อมาได้ไง แพงจัดเลย....)
                            ของแพงไม่กล้าแกะครับ เสียของและส่วนใหญ่แกะยากด้วยต้องมีเวลาว่างยาวๆ

Originally posted by tanpxd View Post
                            โอ้ว มาดู แล้วเปลี่ยนไอพวกที่บอกมา มันจะเห็นผลแบบไหนอ่ะครับ
                            เสียงดีขึ้น ใสขึ้นหรือยังไง
                            เปลี่ยน c นี่เบสเยอะถึงจะฟังออกครับ หม้อแปลงก็สำหรับพวกที่ให้มาลูกเล็ก ในรูปเป็น BA790 ให้มาแค่ 1.5 A X1,X2 ก็1Aดอง มันไม่พอยาไส้ พอเปลี่ยนนี่สัมผัสได้ด้วยหูเลยครับ

Originally posted by DarkProphet View Post
                            โห...เล่น โมกันแบบนี้ ผมขอนั่งนิ่งๆ เป็นผู้ฟังที่ดีก้อแล้วกันนะครับ.....แบบว่า..... ทำไม่เป็น+ไม่กล้า+ใจไม่ถึง ขอแค่ดูประดับความรู้นะครับ...
                            ต้องลองครับ ไม่ลองไม่รู้ แต่ก่อนลองต้องมีพื้นนิดนึงนะเดี๋ยวไฟไหม้บ้าน

Originally posted by tanpxd View Post
                            ท่านแล้วในรูปนี่ X3 ป่ะ หรือ X1
                            ลายเซ็น x1 ครับ รูปที่ถ่ายนี่ x2 x3กำลังจะเป็นรายต่อไป

โหะ เดี๋ยวยกไปให้ทำเลย - -
                            เหอะๆ มันต้องทำเองแล้วของจะมีคุณค่าทางจิตใจครับ ว่างๆยกมานั่งทำด้วยกันก็ได้ครับ
                            Last edited by camera; 30 Aug 2007, 01:48:57.

Comment

hard core จัง
                              สรุปผมมี x3 ควรเปลี่ยนไรอ่ะท่าน หรือ จะลองแลกกัน เอาไปโมเล่น

Comment

Working...
                              X