Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ซิงค์ใหญ่ๆ แทนการใช้ Cooling Water ได้ป่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ซิงค์ใหญ่ๆ แทนการใช้ Cooling Water ได้ป่ะคับ

ก็คือว่า .... ตอนแรกกะจะใช้ระบบ Water Cooling แต่ว่ามันก็มีราคาสูง

เห็นว่ากันว่า ถ้าทำดีๆ ก็ประมาณเกือบหมื่น ได้. ..

ถ้าแต่จะเปลี่ยนมาใช้พัดลมใน Coolingmaster C690 แล้วใช้พัดลม
    บน2
    หลัง 1
    ล่าง 1
    หน่า1

รวมๆ 5ตัว ... แล้วก็ใช้ ซิงค์ตัวใหญ่ๆแทนการใช้ระบบน้ำได้ป่ะคับ

เพราะถ้าเปลี่ยนไปใช้ ซิงค์ตัวใหญ่ๆแทน มันก็ราคา 2000 กว่าบาท

ก็แทนได้นะครับ แต่ถ้าเทียบกับชุด watercooler เทพราคาแพงๆ ก็คงสู้ไม่ได้ แต่ถ้าเป็นชุดเล็กก็พอไหวครับ

Comment

ถ้า OC ไม่มาก เล่นลมก็เอาอยู่ แนะนำ Tuniq เลยครับ เย็นสู้ชุดน้ำเล็กๆ ได้เลย และอย่าลืมพัดลมที่แรงดูดสูงๆ นะครับ (รอบสูงไม่ได้หมายความว่าแรงดูดสูง) ต้องดู CFM ของมันครับ ให้เกิน 100 ก็แรงแล้ว

Comment

ได้ครับ แต่ผมว่าพัดลมขนาดนั้นก็ต้องทนเสียงหน่อยนะครับ เล่นน้ำเย็นกว่าเงียบกว่าครับ ดูแลรักษามากกว่า ครับ แล้วถ้าเราใช้ซิ้งค์ราคาสองพัน รวมกับพัดลมดี ๆ ตัวละสามร้อยกว่า รวม ๆ ก็ใช่ย่อยนะครับ
        แต่ถ้าเราเล่นน้ำเราสามารถที่จะลากรอบได้มากขึ้น ครั้นพอเราขยับก็ไม่ใช่เรื่องยาก เช่นถ้าเราเล่นเฉพาะซีพียู พอเราเริ่มเปรี้ยวมาซัดการ์ดจอก็เพียงแค่ซื้อบล็อคการ์ดจอมาเพิ่ม ลงทุนตอนต้นมากกว่าแต่การ upgrade การเรียนรู้มากกว่า คงต้องถามว่าอยากเล่นหรือเปล่าครับ ความรู้ผมน้อยยังไงผู้รู้เสริมด้วยครับ

Comment

^
          ^
          ^ตามนั่นเลย อิอิ

Comment

ใช่ครับ พัดลมที่แรงดึงเกิน 100 CFM ขึ้นไปนั้น เสียงค่อนข้างดัง แต่ถ้าเป็น Silverstone FM121 มันสามารถปรับรอบได้ (เลือกระดับความแรงความดังได้ครับ) แต่ถ้าอยากลองเล่นน้ำดู ก็ตามความเห็นท่าน Salapao2000 เลยครับ ถ้าคิดจะเล่นน้ำจริงๆ มาคุยกันอีกรอบได้ครับ

Comment

พัดลมตั้งโต๊ะเย็นน้อยกว่าแอร์คอนดิชั่นฉันใด พัดลมเคสก็เย็นน้อยกว่าระบบน้ำฉันนั้น

Comment

Originally posted by bojang47 View Post
                พัดลมตั้งโต๊ะเย็นน้อยกว่าแอร์คอนดิชั่นฉันใด พัดลมเคสก็เย็นน้อยกว่าระบบน้ำฉันนั้น
                คมเหลือเกิน

Comment

จัดไปครับ

Comment

เมียน้อยร้อนแรงฉันใด เมียหลวงนั้นไซร้ร้อนแรงยิ่งกว่า

Comment

อยู่กับกิ๊กแล้วสนุกกว่าแฟนตัวจริงฉันใด เล่นระบบน้ำย่อมสนุกว่าใช้พัดลมเคสฉันนั้น

Comment

หมดเงินกับกิ๊กมากกว่าแฟนตัวจริงฉันใด ใช้ระบบน้ำย่อมเสียตังค์มากกว่าพัดลมเคสฉันนั้น

555+

Comment

ต้องยอมรับว่า การระบายความร้อนด้วยน้ำ จะนิ่งกว่า ระบบลมเยอะ
                          เช่น ผมใช้ swiftech mcw60 กับ sapphire 4850 อุณหภูมิจะวิ่งอยู่ประมาณ 30-35c
                          แต่ใช้ sink ที่มากับ การ์ดจอ

- ก่อนปรับ profile 70-90 c
                          - หลังปรับ profile 50-70 c

จะเห็นว่าการใช้ sink ระบายความร้อน สู้น้ำไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                          X