Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงจี่ๆที่ลำโพง???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงจี่ๆที่ลำโพง???

คือผมสงสัยว่า เมื่อPSU มันดังเสียงจี่ๆเนี๊ยมันจะดังเข้ามาในลำโพงด้วย ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้อย่างไรคับ

คงจะไม่เป็นแมงกุ๊ดจี่เข้าไปอยู่ในเคสผมหรอกเนอะ หุหุ ใช้ MicrolabX3 นะคับ ซาวออนบอร์ด สาย

ลำโพงเดิมทั้งชุดนะคับ หวังว่ารายละเอียดคงพอและขอขอบคุนล่วงหน้าสำหรับคำตอบ

ต่อสายดินที่อุปกรณ์ก่อนครับ
    mute volume ใน volume control ในส่วนของช่องไมค์โครโฟนหรือยังครับ?
    ทำแล้วไม่ดีขึ้นให้กลับมาถามใหม่

Comment

มันออสซิเลส ผมก็หาทางแก้อยู่เหมือนกัน

ทุกวิธีและ จนปัญญา ปวดกระบาล ไม่อยากเสียตัง

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        มันออสซิเลส ผมก็หาทางแก้อยู่เหมือนกัน

ทุกวิธีและ จนปัญญา ปวดกระบาล ไม่อยากเสียตัง

แว๊ก ท่านใช้ศัพสูงซะงั้นไอผมก้อโง๊โง่ขอประทานโทดทีท่าน ออสซิเลสแปลว่าอะไรคับ หุหุ ผมไม่ทราบจิงๆไม่ได้กวน...นะท่าน

ทีแรกผมก้อคิดว่าน่าจะลองต่อสายดินดูอ่ะคับแต่ไม่ทราบว่าท่านทำแร้วหายกันบ้างรึเปล่า

Comment

แปลง่ายๆคือ มันสั่น

Comment

เปิดเพลงอยู่ปล่าวถึงมีเสียงจี่ จี่หอยนะ

Comment

ต่อสายดินครับจะไม่ดังเลย

ตอนแรกผมก็เป็นครับไปถามช่างเครื่องเสียงเขาบอกให้ต่อสายดินจากคอมลงดินครับผม

Comment

Originally posted by zbankz View Post
                ต่อสายดินครับจะไม่ดังเลย

ตอนแรกผมก็เป็นครับไปถามช่างเครื่องเสียงเขาบอกให้ต่อสายดินจากคอมลงดินครับผม
                ติดว่าจะลองอยู่คับ แต่ติดตรงที่ผมอยู่หอชั้น8 คงต้องลองศึกษาดูอ่ะคับว่าจะต่อยังไง ขอบคุณมากคับผม

Comment

ตะก่อนผมก็เคยเป็นเคยโพสถามในนี้ครับ
                  แต่ผมอยู่หอพักเลยต่อสายดินไม่ได้ ผมเลย
                  เอาสายสัญญาณทีวีมาเป็นสายดินแทน
                  คือเอาสายไฟต่อกันตัวเคสแล้วเอาไปเสียบที่
                  สายสัญญาณทีวี ด้วยความคิดว่าไอ้เสารับทีวี
                  มันต้องต่อสายล่อฟ้าไว้แน่ๆ หรืออาจจะยึดกับ
                  โครงสร้างของอาคารบ้าง ซึ่งก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ
                  เสียงรบกวนบาไปเยอะมาก ไม่พอครับยังไม่พอ
                  ผมไปหาซื้อปลั๊กไฟที่บอกว่า มีระบบกรองสัญญาณรบกวน
                  มาต่ออีก คราวนี้เสียงรบกวนไม่มาให้ได้ยินอีกเลยครับท่าน
                  ก็มารอลุ้นว่า จะโดนฟ้าผ่าเมื่อไร เราก็จะได้ซื้อเครื่องใหม่กันสะที

Comment

Originally posted by momoari View Post
                    ติดว่าจะลองอยู่คับ แต่ติดตรงที่ผมอยู่หอชั้น8 คงต้องลองศึกษาดูอ่ะคับว่าจะต่อยังไง ขอบคุณมากคับผม
                    เรื่องสายดินไม่ยากเลยครับเพียงแค่คุณต่อสายดินจากคอมแล้วเอาไปปักในกระถางต้นไม้แค่นี้ก็เรียบร้อย แถมยังช่วยลดโลกร้อนอีกต่างหากครับ

Comment

โอ้โหความคิดบรรเจิดจิงๆเพื่อนๆOverclockzone แหล่มมากเลยคับขอบคุนจากใจ

Comment

ของผมปลั๊ก 3 ตรา มีรูสายดิน มันยังจี่ๆๆ เลยอะ -*-

Comment

ต่อสายดินลงในกระถางต้นไม้ริมระเบียงหอเนี่ย กระแสรั่วไหลมันลงผิวโลกได้จริงเหรอครับ...

Comment

ดินในระบบไฟ กับ ดินกระถางต้นไม้ คนละเรื่องเลยนะครับ ต่อลงดินเหมือนกัน แต่สายดินของการไฟฟ้าเค้าไม่ได้ลงดินในกระถางต้นไม้ท่านนะครับ

Comment

ต่อสายดินไปยังลูกกรงเหล็กตามหน้าต่างก็ได้ แต่ไม่รับลองว่าจะหายรึเปล่า เพราะบางทีเกิดจาก
                              1. ภาคขยายเสียง(Amplifier) ของชุดลำโพงมีการออกแบบที่ไม่ดี ทำให้เกิด Ground Loop หรือ Noise เข้าไปในภาคขยายสัญญาณได้
                              2. จุดเชื่อมต่อต่างๆไม่สนิท
                              3. ตัว C ของภาค แปลงกระแสสลับเป็นกระแสตรงเสื่อม ทำให้ไฟเลี้ยงไม่เรียบ

สรุปลองดูในเวปเครื่องเสียงครับ อาจแนะนำได้มากกว่านี้

ของผมเองที่บ้านก็มีระบบกราวน์กับ Noise Filter ที่ปลั๊กไฟ ก็มีเสียงจี่มาเป็นระยะเหมือนกัน ถอดเช็ค Amp ใน Subwoofer แล้วก็ไม่หาย
                              ทำใจอย่างเดี่ยว ถ้าไม่อยากเสียเงินซื้อใหม่ครับ
                              Last edited by thanasup; 28 Mar 2009, 10:47:30. Reason: เพิ่มเติม

Comment

Working...
                              X