Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมงงมากครับไม่เคยใช้ sata II

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมงงมากครับไม่เคยใช้ sata II

พอดีเมื่อวานไปซื้อ Harddisk SATAII มา

แล้วจะลงวินโด้ ปรากฏว่าลงไม่ได้ มันมองเห็นตัว Harddisk นะครับ แต่เมื่อ setup window เสร็จ มันก็จะรีสต้าส แล้ว มัน ก็แสดง error operation หรือ operater นี่แหละ ครับ

ทำตั้งแต่ 10โมง นี่ยังลงไม่ได้เลย

Originally posted by mixer_6699 View Post
    พอดีเมื่อวานไปซื้อ Harddisk SATAII มา

แล้วจะลงวินโด้ ปรากฏว่าลงไม่ได้ มันมองเห็นตัว Harddisk นะครับ แต่เมื่อ setup window เสร็จ มันก็จะรีสต้าส แล้ว มัน ก็แสดง error operation หรือ operater นี่แหละ ครับ

ทำตั้งแต่ 10โมง นี่ยังลงไม่ได้เลย
    บอกสเปกเครื่องมาหน่อยครับ (โดยเฉพาะเมนบอร์ด ใช้รุ่นไรอยู่ นะ)

Comment

ลืมเลยครับ

ใช้ ASUS A8n5x
      ram DDR BUS 400 /2.5G
      7300 GT

ขอบคุณครับนึกว่าจะม่ะมีคนตอบซะแล้ว

Comment

Originally posted by mixer_6699 View Post
        ลืมเลยครับ

ใช้ ASUS A8n5x
        ram DDR BUS 400 /2.5G
        7300 GT

ขอบคุณครับนึกว่าจะม่ะมีคนตอบซะแล้ว
        แล้ว HDD SATA2 ตัวนี้ได้ใส่จั๊มเปอร์ ตรงตูด HDD ให้เป็น SATA1 ยังครับ
        เพราะรู้สึกว่าเมนบอร์ดตัวนี้จะรองรับ HDD แบบ SATA1 ดูด้านบน HDD ตรงที่มีตัวหนังสือจะเขียน
        บอกวิธีเซ๊ตจั๊มเป็นให้เป็น 1.5 ครับ จาก 3.0

Comment

ยังเลยครับ เด๋วลองดูครับ ไงจะบอกผลต่อไป

Comment

ตอนนี้กำลังลงวินโด้ยุครับ

Comment

ตอนนี้กำลังลงวินโด้ยุครับ
              ถ่องนะโม ไว้นะ
              อาจจะเป็นที่แผ่น XP ก็เป็นได้ เจอไดร์เวอร์ Mod เยอะๆ เข้าไปก็ลงไม่ผ่านได้เช่นกัน อะ

Comment

SATA หรือ SATAII พวกนี้ ไฟต้องนิ่งน่ะครับ ถ้าไม่นิ่ง HD เสียง่ายครับ ช่างบอกมาครับ มันต้องการไฟนิ่งกว่าพวก IDE และสาย sata ก็สำคัญน่ะครับ

Comment

กด F6 ติดตั้ง Driver ของ hdd sata ครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรม nlite จัดการแผ่นวินโดว์คับ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                    SATA หรือ SATAII พวกนี้ ไฟต้องนิ่งน่ะครับ ถ้าไม่นิ่ง HD เสียง่ายครับ ช่างบอกมาครับ มันต้องการไฟนิ่งกว่าพวก IDE และสาย sata ก็สำคัญน่ะครับ
                    นึกว่า Harddisk ใหม่ จะทนกว่า Harddisk เก่าเสียอีก เซ็งเลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      แล้ว HDD SATA2 ตัวนี้ได้ใส่จั๊มเปอร์ ตรงตูด HDD ให้เป็น SATA1 ยังครับ
                      เพราะรู้สึกว่าเมนบอร์ดตัวนี้จะรองรับ HDD แบบ SATA1 ดูด้านบน HDD ตรงที่มีตัวหนังสือจะเขียน
                      บอกวิธีเซ๊ตจั๊มเป็นให้เป็น 1.5 ครับ จาก 3.0
                      MB ตัวนี้ใช้ SATA2 ได้เลย โดยไม่ต้อง Fix Jumper ที่ตัว HDD เลยครับ (ถ้าเป็น Seagate นะ)

Comment

Originally posted by alizt View Post
                        กด F6 ติดตั้ง Driver ของ hdd sata ครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรม nlite จัดการแผ่นวินโดว์คับ
                        mainboard ตัวนี้ลงได้เลย ไม่ต้องกด f6
                        แต่ถ้าทำ riad ต้องกด f6 ลงไดรเวอร์ raid ด้วย

Comment

แผ่นวินโดวป่าวเอ่ย

Comment

จขกท. หายจ้อยไปเลย รอดหรือไม่รอดเนี่ย อยากรู้ (เอาใจช่วยให้ลงได้นะครับ) อิอิ

sigpic

Comment

ลองดูแบบง่ายๆก่อนครับเปลี่ยนแผ่น วินโดวดูครับ..ในเมื่อมันมองเห็นฮาร์ดดิสส์แล้ว

Comment

Working...
                              X