Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 4200 90 nm กับ 65 nm ใช้งานต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 4200 90 nm กับ 65 nm ใช้งานต่างกันยังไงครับ

x2 4200 90 nm กับ 65 nm ใช้งานต่างกันยังไงครับ

ไม่ต่างกันครับ แค่ 65 nm กินไฟน้องลงเพราะลด L2

Comment

ความร้อนด้วย

Comment

ที่แน่ๆ ความร้อนต่างกันนิดหน่อย ถ้า oc มากเห็นผลต่างเลยครับร้อนต่างกันเห็นๆ

ผมก็ใช้ ตัว 90nm ครับ

65 nm เย็นกว่า กินไฟน้อยกว่า

Comment

ผมใช้x4200 ตัว90nm นะ L2 มัน512*2 เท่ากับตัว65 nm การใช้งาน ไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหน

เพราะไม่เคย ใช้ x4200 ตัว65nm เลยบอกไม่ได้ แต่ดูแล้ว ใช้เดิมๆ(คง)ไม่เห็นความต่างเลย

ถ้าเอามาลาก ความต่างคงปรากฏ

Comment

กินไฟ และความร้อนอะคับ เวลาคล๊อกก็ต่างกันพอสมควรละคับเรื่องความร้อนนะ

Comment

เห็นด้วย 65nm กินไฟ+ร้อน น่อยกว่า 90nm ครับพี่น้อง

Comment

65nm ประหยัดไฟ ความร้อนน้อยลง เลยทำให้มีโอกาสลากได้มากเพราะว่ามันกินไฟน้อยลง

90 nm มีทั้ง L2 1MB และ 512 Kb ครับ

Comment

Originally posted by kirk View Post
                  65nm ประหยัดไฟ ความร้อนน้อยลง เลยทำให้มีโอกาสลากได้มากเพราะว่ามันกินไฟน้อยลง

90 nm มีทั้ง L2 1MB และ 512 Kb ครับ
                  โมเดล 4200 ไม่มีตัวไหนในทุกซ๊อกเกต ที่มี L2 Cache 1MB*2 ไม่ใช่เหรอครับ
                  มีแต่โมเดล 4000/4400/4800 ที่เคยมีในสถาปัตยกรรม 90 นาโนเมตรนะครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    โมเดล 4200 ไม่มีตัวไหนในทุกซ๊อกเกต ที่มี L2 Cache 1MB*2 ไม่ใช่เหรอครับ
                    มีแต่โมเดล 4000/4400/4800 ที่เคยมีในสถาปัตยกรรม 90 นาโนเมตรนะครับ
                    ก็ไม่ได้บอกว่า 4200+ มีหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ Rap ที่สอง เค้าบอกว่า ไม่ต่างกันครับ แค่ 65 nm กินไฟน้องลงเพราะลด L2

Comment

Originally posted by kirk View Post
                      ก็ไม่ได้บอกว่า 4200+ มีหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ Rap ที่สอง เค้าบอกว่า ไม่ต่างกันครับ แค่ 65 nm กินไฟน้องลงเพราะลด L2
                      ที่ผมตอบเพราะกลัว จขกท เข้าใจผิด....

Comment

เหอๆ ร้อนไม่ร้อนดูตอนค่าไฟมาคับของผม เล่นตัว x2AMD5600 90NM L2 1mbx2 สิ้นเดือนที ปวดหัวเลย

Comment

ขอถามต่ออิกนิดนะคับ
                          เราจะดูตรงไหนจากในคอม
                          ว่าของเรา65/90
                          ถ้ากล่องไม่มีแล้วอ่ะคับ
                          แบบว่าไม่รู้จิงๆ อิอิ - -*

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                            ขอถามต่ออิกนิดนะคับ
                            เราจะดูตรงไหนจากในคอม
                            ว่าของเรา65/90
                            ถ้ากล่องไม่มีแล้วอ่ะคับ
                            แบบว่าไม่รู้จิงๆ อิอิ - -*
                            ใช้ โปรแกรม CPU-Z ดูครับ

หาโหลดได้ที่เวป cpuid.com

Comment

Working...
                            X