Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชื่อ Voodoo มีมนต์ขลังต่อท่านขนาดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมมีทั้งVoodooตัวแรกและVoodoo2
    ถามว่ารู้สึกยังไงกับชื่อVoodoo ต้องตอบว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องมีถ้าจะเล่นเกมส์3D นึกถึงเกมส์ ก็ต้องให้มีLogo 3DFXหมุนๆ ยี่ห้ออื่นไม่ต้องพูดถึงตอนVoodoo1ไม่มีคู่แข่งเลย
    ตอนVoodoo2คุ๋แข่งเยอะมากแต่Voodoo2ก็กินขาดอยู่ดีทั้งเรื่องภาพและความแรง
    ผมมองว่าที่3DFXเจ้งเพราะว่าต้องพัฒนาทั้งHardwareและSoftware APIไกดล์ของตัวเองด้วย
    ไม่เหมือนค่ายอื่นที่Support API DirectXของMicrosoftที่โตวันโตคืน

ลืมบอกไปตอนนี้การ์ดยังเก็บไว้อยู่เลย แต่สายหายไปแล้ว เก็บไว้เล่าตำนานให้ลูกหลานบ้าคอมทั้งหลายฟัง
    ใครสนใจสอบถามได้จะขายให้แพงๆ 555
    Last edited by fedora038; 1 Feb 2008, 10:31:52.

Comment

Originally posted by Artemis View Post
      เราใช้ทำเสน่ห์กับผู้ชายอ่ะ
      โห พี่ เอาแบบนั้นเลยหรอ อิอิ

Comment

Originally posted by สับสน View Post
        ขอบคุณมากครับ

สมัยนั้นนี่ถือว่าไร้คู่แข่งเลยหรือป่าวครับ แล้ว nvidia เริ่มออกการ์ดตัวไหนมาตีตลาด

Voodoo เสื่อมความนิยมเพราะอะไรครับ

จริงหรือป่าวที่เขาว่ากันว่าถ้าจะเล่น final fantasy VII บนคอมต้องเล่นกับการ์ด Voodoo ถึงจะเนียน
        Originally posted by WhoAmI View Post
        ตอนนี้ผมยังเก็บ voodoo3 แบบยังใช้งานได้อยู่ตัวนึงเลยครับ
        Originally posted by digimontamer View Post
        3dfx เจ๊งส่วนหนึ่งก็เพราะผู้ผลิตเกมหันไปสนับสนุน DirectX ของ microsoft กันหมดหน่ะครับ
        Voodoo ที่อาศัยชุดคำสั่ง Glide เลยไม่รอด
        อีกประการก็คือ Voodoo หันมาทำการ์ดเอง ไม่ขายชิพให้ยี่ห้ออื่นๆเอาไปผลิตการ์ด พอยอดขายตกต่ำ ความบาดเจ็บทั้งมวลก็ตกกับบริษัทหมด (ถ้าขายชิพให้คนอื่นไปทำการ์ด อย่างน้อยก็พอมีกำไรจากการขายมั่ง)
        Originally posted by deedee View Post
        เคยใช้ voodoo 3 นะ
        ตอนนั้นเป็นอะไรที่เท่มาก
        ใครถามนี่บอกได้ทันที ว่าเครื่องผมใช้ voodoo 3 จ้า
        สมัยนั้นใช้ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ได้สวยดีสุดๆครับ

ปล.กระทู้สอบอายุมั้ยนี่
        Originally posted by fedora038 View Post
        ผมมีทั้งVoodooตัวแรกและVoodoo2
        ถามว่ารู้สึกยังไงกับชื่อVoodoo ต้องตอบว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องมีถ้าจะเล่นเกมส์3D นึกถึงเกมส์ ก็ต้องให้มีLogo 3DFXหมุนๆ ยี่ห้ออื่นไม่ต้องพูดถึงตอนVoodoo1ไม่มีคู่แข่งเลย
        ตอนVoodoo2คุ๋แข่งเยอะมากแต่Voodoo2ก็กินขาดอยู่ดีทั้งเรื่องภาพและความแรง
        ผมมองว่าที่3DFXเจ้งเพราะว่าต้องพัฒนาทั้งHardwareและSoftware APIไกดล์ของตัวเองด้วย
        ไม่เหมือนค่ายอื่นที่Support API DirectXของMicrosoftที่โตวันโตคืน

ลืมบอกไปตอนนี้การ์ดยังเก็บไว้อยู่เลย แต่สายหายไปแล้ว เก็บไว้เล่าตำนานให้ลูกหลานบ้าคอมทั้งหลายฟัง
        ใครสนใจสอบถามได้จะขายให้แพงๆ 555
        มีคนตอบมาแล้ว สงสัย อายุคราวๆเดียวกัน .... voodoo1 voodoo2 sli (แพงมาก) voodoo3 เสียใช้งานเครื่องแฟน..... ก็ถ้าไม่โดน อำนาจเงิน ของ nvidia take over ก็ไม่รู้ทุกวันี้จะอยู่ได้หรือเปล่า...เค้ามีความเป็นตัวของตัวเองเกินไปไม่ทำชิพขายคนอื่น โดนนายทุนบีบตลาด....

Comment

Originally posted by fedora038 View Post

เปิดราคาหน่อยครับ อิอิ

Comment

Voodoo II 12 เมก ของผมยังอยู่ในลิ้นชัก 2 ตัว พร้อมสายแพร SLi ครับ พร้อมการ์ดจอS3 4 เมก (ไปซื้อ V-Ram มาเพิ่มตัวล่ะ 400 2 เมก 800 )
            สมัยนั้น ขายได้เกือบ หมื่น
            ตอนนี้ยังหาโหลด Driver ได้ที่ Savagenews.com นะครับ

มีมนต์ขลังแค่ไหน ลองเล่น NFS Porche ดู แล้วจะรู้ว่า รอยบุบ เงาต้นไม้ที่สะท้อนบนรถ รอยเบรค ฝนตก มันสวยขนาดไหน(ในยุคนั้นผมว่าสุดยอด)
            นั่นแหละครับ SLi ยุคแรก ๆ ประมวลผลแบบ เส้นคู่เส้นคี่

ใครสนใจสะสมก็ เอา 7900GT มาแลกเลยครับ (ใคร๋.....มันจะยอมแลก)

Comment

เกิดทันแค่ Voodoo3 อ่า

Comment

คุณเข้าใจความหมายว่า FAMILY มัย
                F=Father A=And M=Mother I=I
                L=Love Y=You
                ตอนนี้ผมเข้าใจความหมายคำว่า อายุคงไม่ได้เป็นเพียงตัวเลข แต่เป็นสิ่งที่แลกมากับความรู้และประสปการ์ณ
                (ก็คนตอบแต่ละคนรู้ลึกรู้จริงอย่างนี้ อายุคงไม่ต้องพูดถึงเหอๆ ตอนนั้นเรายังเรียนมอปลายเองอ่ะ)

Comment

เกิด ไม่ทัน - -* ได้จับกาดจอ ตัวแรก ก็ GF2 MX400 แล้วง่ะ

Comment

สมัยก่อนเคยไปเช่าคอมพ์ที่ร้าน เล่นเกมส์อันเรียล1 บ่อยๆ ที่ร้านมันใช้ Voodo2 อ่ะ ถ้าถามว่ามีมนต์ขลังอะไรต่อผมไหม ผมขอตอบตรงๆเลย ว่ามันไม่มีมนต์ขลังอะไรเลย มันก็แค่การ์ดจอไว้แสดงผลตัวหนึ่งอ่ะ -*- สงสัยไม่มีเซนต์

Comment

Originally posted by สับสน View Post
                      ขอบคุณมากครับ

สมัยนั้นนี่ถือว่าไร้คู่แข่งเลยหรือป่าวครับ แล้ว nvidia เริ่มออกการ์ดตัวไหนมาตีตลาด

Voodoo เสื่อมความนิยมเพราะอะไรครับ

จริงหรือป่าวที่เขาว่ากันว่าถ้าจะเล่น final fantasy VII บนคอมต้องเล่นกับการ์ด Voodoo ถึงจะเนียน
                      ผมเคยใช้คอมเครื่องแรก pentium mmx 166 พี่ผมเอา voodoo2 มาใส่แล้วเล่น FINAL VII มันเจ๋งจริงอ่ะครับ ผมดูๆแล้วมันสวยกว่าตอนเล่นกับการ์ด Geoforce 2 MX400 อีกอ่ะ

ยังจำได้อยู่เลย การ์ด 3D ต้องเอาสายมาต่อหลังเครื่อง กับการ์ด 2D คล้ายๆ crossfire ยุคแรกอ่ะๆ

Comment

รู้สึกว่าสมัย voodoo รุ่นแรกๆนี่ จะไม่มีพอร์ทแสดงผลเองใช่มั้ยครับ แต่คนก็ใช้กันเยอะแยะสุดๆเลยล่ะ แบบไร้คู่แข่งจริงๆ ราคาก็ถือว่าโหดใช้ได้เหมือนกัน (แต่จำราคาไม่ได้แล้วล่ะ ยังเด็กอยู่) แต่ก็มีออกมาเยอะแยะหลายรุ่นอยู่เหมือนกันนะ

การ์ด 3d ตัวแรกของผมกลับไม่ใช่ voodoo แฮะ แต่เป็น Riva TNT ที่ว่าแรงที่สุดในยุคของมันเหมือนกัน แต่ก็จำไม่ค่อยได้แล้วล่ะ ว่าอันไหนเกิดก่อนเกิดหลัง แต่ผมว่าภาพมันก็สวยดีนะ TNT

Comment

แล้ว ATi เกิดมาได้ไง และตอนไหนครับ???

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

แสดงว่า Voodoo มันเจ๋งในตัวของมันเองจริงๆ ไม่ใช่ว่าตอนนั้นไม่มีตัวให้เลือกเหมือนตอนนี้

Originally posted by jajaboss View Post
                            แล้ว ATi เกิดมาได้ไง และตอนไหนครับ???
                            ATI นี่ผมมารู้จักตอนที่ R8500 ออกมาท้าชนกับ GF3Ti500 นี่เอง ดังมากตอนนั้น น่าจะเป็นการแจ้งเกิดอย่างเต็มตัวของ ATI ในตลาดการ์ดเกมเลยมั้ง แต่ผมดันไปซื้อ R9000 มาเพราะคิดว่ามันแรงกว่า R8500

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
                              รู้สึกว่าสมัย voodoo รุ่นแรกๆนี่ จะไม่มีพอร์ทแสดงผลเองใช่มั้ยครับ แต่คนก็ใช้กันเยอะแยะสุดๆเลยล่ะ แบบไร้คู่แข่งจริงๆ ราคาก็ถือว่าโหดใช้ได้เหมือนกัน (แต่จำราคาไม่ได้แล้วล่ะ ยังเด็กอยู่) แต่ก็มีออกมาเยอะแยะหลายรุ่นอยู่เหมือนกันนะ

การ์ด 3d ตัวแรกของผมกลับไม่ใช่ voodoo แฮะ แต่เป็น Riva TNT ที่ว่าแรงที่สุดในยุคของมันเหมือนกัน แต่ก็จำไม่ค่อยได้แล้วล่ะ ว่าอันไหนเกิดก่อนเกิดหลัง แต่ผมว่าภาพมันก็สวยดีนะ TNT
                              Voodoo I ผมไม่รู้ว่ามีพอร์ท แสดงผลหรือเปล่า
                              แต่ Voodoo II มันต่อโดย เอาสัญญาณ จาก VGA ที่ไม่มี3D มาต่อเข้า Voodoo II
                              แล้ว ถึงจะต่อสัญญาณ ออกไปที่ จอ Voodoo II จะมีพอร์ท 2 พอร์ท อินพุท กับ เอาท์พุท
                              ถ้ามี 2 ตัว ก็ต่อสายแพรเฉพาะ มาต่อเพื่อทำ SLi ครับ
                              ตอนนั้น Voodoo ไม่มีใครเทียบได้หรอกครับ ตอนนั้นผมอยู่ มหาฯลัย ปี 1 มั้ง
                              ต่อมาก็มี การ์ด VGA ที่มี 3D ในตัว โดยที่ไม่ต้องต่อพ่วง
                              ตัวแรก ถ้าจำไม่ผิดก็ TNT ของ Nvidia Geforce GF2 ฯลฯ
                              ส่วนฝั่ง S3 เจ้าแห่งการ์ดจอสมัยก่อน(เจ้าแห่งของถูก) ก็ออก Savage 3D ,Savage 4(เคยใช้)

มีบางยี่ห้อที่คนน้อยคนได้สัมผัสก็ อย่างเช่น Kyro(ไคโร เข็ยนถูกเปล่า...หว่า) ผมเองยังไม่เคยเห็นการ์ดจอตัวนี้เลย
                              ส่วนATi ผมเห็น 3D ครั้งแรก คือในเครื่อง Fujitsu Desktop คือ Rage 3D
                              ส่วนที่เป็นการ์ด ก็ 700 7500 8500 ตาม ๆ กันออกมา

มีอยู่ช่วงหนึ่งพยายามตามหาเจ้า Vodoo5 5500 ที่เป็น PCI จนแล้วจนรอดก็หาไม่ได้

Comment

Banshee คุ้มที่สุด ยังเก็บไว้เลย

Comment

Working...
                                X