Announcement

Collapse
No announcement yet.

เช็คอุณหภูมิ CPU ควรเช็คใน bios หรือในโปรแกรมที่รันในวินโดว์ ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เช็คอุณหภูมิ CPU ควรเช็คใน bios หรือในโปรแกรมที่รันในวินโดว์ ดีครับ

เช็คอุณหภูมิ CPU ควรเช็คใน bios หรือในโปรแกรมที่รันในวินโดว์ อันไหนดีครับ คือผม clock แล้วอุณหภูมิมัน 56 องศาใน bios แต่พอดูในโปรแกรมspeed fan อ่านได้แค่ 40 องศาเอง
    ปรับเฉพาะ FSb อย่างเดวจาก 200 ไป 242 MHz แล้วอุณหภูมิประมาณมันจะสูงไปปะครับ

ข้อมูลเครื่อง AMD 3000+ ECS A939

ขอบคุณครับ

เอาให้ชัวร์ก็ในไบออสแหละงับ
    เพราะโปรแกรมมันจะอ่านค่าจากไบออสทั้งนั้นแหยะ แต่ตัวไหนจะแม่นกว่ากันก็ต้องลองเทียบกันดูหลายๆตัวเน้อ....

Comment

ตามนั้นครับ

Comment

แต่ผมว่าปัญหา คือ bios จะบอกมักจะไม่บอกอุณภูมิ core นะครับ ซึ่งจริงๆแล้วมันสำคัณกว่าโดยเฉพาะกรณี quad แถมไม่สะดวกด้วยเพราะไม่สามารถหา Full load temp(ซึ่งสำคัญกว่าเช่นกันเพราะมันเป็นค่าที่สูงกว่า) ได้ ถ้าถามผม 2ตัวที่ใช้เยอะๆ คือ Everest กะ Coretemp ครับ

Comment

แต่ของผมทำไม ใน Bios มันสูงจัง แต่พอเข้าวินโดว์มา เปิด Coretemp ดูอุณหภูมิกลับต่ำ

Comment

Originally posted by dears View Post
            เอาให้ชัวร์ก็ในไบออสแหละงับ
            เพราะโปรแกรมมันจะอ่านค่าจากไบออสทั้งนั้นแหยะ แต่ตัวไหนจะแม่นกว่ากันก็ต้องลองเทียบกันดูหลายๆตัวเน้อ....

Comment

Working...
            X