Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับสเปกคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับสเปกคอม

กำลังจะอัพคอมใหม่ แต่เปลี่ยนเฉพาะเมนบอร์ด ซีพียู แรมอะครับ ผมยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาค่ายไหนดี ส่วนงบประมาณ 7000+-500 ครับ การใช้งานก็ทั่วไปเล่นเน็ต โหลดบิท เล่นเกมส์ออนไลด์บางเกมก็เลยตัดสินใจว่าจะเอาบอร์ด vga on มาใช้ก่อนอะครับ

ที่ผมดูๆไว้ ของค่าย intel
    1. E2140 or E2160
    2. Asus P5K PL-VM เป็นชิฟ G31 หรือตัวไหนดีครับที่พอเล่นเกมส์ online ตอนนี้ได้
    3. แรมอะไร bus เท่าไหร่ถึงจะดี

AMD
    1. 4000+
    2. Asrock NF6 or NF7
    3. แรมอะไร bus เท่าไหร่ถึงจะดี

ช่วยตัดสินใจด้วยครับ จะซื้อพรุ้งนี้แล้ว เพราะเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้อาการไม่ค่อยดีแล้วครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร บางทีก็ค้าง ไฟHDDสีแดงจะค้าง อยากรู้สาเหตุด้วยครับ ผมไรท์แผ่นเสียไปเป็นสิบเพราะอาการนี้ ก็เลยจะ upgrade คอมสักที

ทั้ง ชุด แงเท่าๆกันครับ แรมเลือก 667 ยี้ห้ออะไรก็ได้ครับ ดีทั้งคู้แล้วแต่ชอบครับ

Comment

รบกวนถามคุณวิกรหน่อยครับ vga on ของ 2 ตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ และความคุ้มค่าโดยรวมด้วยครับ(ผมไม่ได้ยึดติดกับค่ายไหนนะครับ)

ส่วนอีกอย่างคืออยากรู้จริงๆ ว่าอาการค้างอะครับมันเกิดจากอะไร spec เครื่องที่ใช้อยู่นะครับ
      P3 500MHz. + ram 256/bus 100 + HDD250GB IDE

Comment

Originally posted by bateegoal View Post
        รบกวนถามคุณวิกรหน่อยครับ vga on ของ 2 ตัวนี้อันไหนดีกว่ากันครับ และความคุ้มค่าโดยรวมด้วยครับ(ผมไม่ได้ยึดติดกับค่ายไหนนะครับ)
        พอๆกันครับ NF ภาษีดีกว่านิดๆ ครับ

ส่วนอีกอย่างคืออยากรู้จริงๆ ว่าอาการค้างอะครับมันเกิดจากอะไร spec เครื่องที่ใช้อยู่นะครับ
        P3 500MHz. + ram 256/bus 100 + HDD250GB IDE
        มีหลายสาเหตุ ครับ แต่จากสเปค ถ้าลง XP อาจเกิดจาก สเปคที่ไม่พอกับ ความต้องการของ OS ครับ ลงใช้ 98 ดู น่าจะดีขึ้นครับ หรือลองลง วินใหม่ดูครับ
        .

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

Working...
          X