Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือก Harddisk ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือก Harddisk ให้ทีครับ

คือตอนนี้ HD ผมพังอ่าครับ กะลังจะไปเคลม
    Seagate 250GB Barracuda 7200.10 8MB Cache S-ATA II NCQ Hard Disk Drive Model "ST3250310AS"

แล้วผมก็ต้องการซื้อใหม่อ่าครับ ลังเลอยู่ 2 ตัวครับ
    1. Seagate 250GB 8MB 1,750
    2. Seagate 320GB 16MB 2,060

ถ้าเคลมเส็ดแล้วกะจะมาต่อ RAID 0 อะครับ

ช่วยแนะนำทีครับผม

raid 0 ก็เอาตัวขนาดเท่ากันสิครับ

Comment

ปกติผมใช้เก็บ ข้อมูลแค่ เพลง หนัง และ เกมส์ครับ 250GB อันเก่า ก็ว่าพอแล้วสำหรับผม

แต่อยากเผื่ออนาคต และอยากลอง RAID 0 ครับ ไม่รู้จะแรงขึ้นแบบรู้สึกได้รึป่าว อิอิ

Comment

แต่เพิ่มอีก 310 บาท ก็ได้ 16MB อะครับ มันจะดีกว่ามากมั้ยครับ รึว่าพอๆกัน

จะได้เอา 250GB ครับ

Comment

เอา 320 gb ทำ raid ก็ได้

Comment

Originally posted by ti625 View Post
            เอา 320 gb ทำ raid ก็ได้
            แล้วมันจะมีปัญหาป่าวครับ 16mb กับ 8mb

Comment

ขอดันนิดนึงครับ

Comment

ใช้ขนาดต่างกันทำได้แต่ผมว่าใช้ขนาดเดียวกันรุ่นเดียวกันน่าจะดีที่สุดนะครับ เพราะถ้าใช้ขนาดต่างแล้วพื้นที่ที่เหลือเราจะใช้ได้หรือเปล่าครับ เช่นเอา 320 มาต่อกับ 250 ต่อเรท 0 ก็จะเหลือพื้นที่อีก 70 กิ้กแสดงว่าพื้นที่ที่เหลือเราก็จะใช้ไม่ได้ดิ ใช่ป่ะครับ ไม่แน่ใจต้องรอเทพมาไขอีกทีแต่ถ้าต่อเรท 0 อยากให้ใช้ขนาดเดียวกันรุ่นเดียวกันมากกว่าครับ

Comment

Working...
                X