Announcement

Collapse
No announcement yet.

4670*2 CF กับจอ26"LCDTVนิ้วพอไหวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จขกท ไปใหนหว่า เลยไม่รุ้เลยว่า 26 นิ้วที่ใช้อยุ่ระดับ FULL HD หรือ แค่ HD ธรรมดา

Comment

ถ้า HD4670 Cross fire แรงกว่า,ประหยัดกว่า 4850 ยังงี้ใช่ HD4670 Cross fire ไม่ดีกว่าหรือครับ ราคา 4670 2 ตัวรวมกันแล้วพอๆกับ 4850 ตัวเดียวเลย (ผมใช่ 4850 อยู่อะครับ mb P5E 16x16 ถ้าประหยัดไฟกว่าแรงกว่าจะได้เปลี่ยน) ขอคำยืนยันที่แน่นอนเลยครับ

Comment

สงสัยแมวเรียบร้อยไปแล้วครับ
        เพราะผมเห็น Avatar ท่าน TWK. ไม่ขึ้น - -" (เป็น X ไปแล้ว) ปกติจะเป็นรูปแมว

แต่มันก็ได้ประมาณนี้อะนะ ชนะกันเฉียดฉิว -0-

Originally posted by jocknaja View Post
        ถ้า HD4670 Cross fire แรงกว่า,ประหยัดกว่า 4850 ยังงี้ใช่ HD4670 Cross fire ไม่ดีกว่าหรือครับ ราคา 4670 2 ตัวรวมกันแล้วพอๆกับ 4850 ตัวเดียวเลย (ผมใช่ 4850 อยู่อะครับ mb P5E 16x16 ถ้าประหยัดไฟกว่าแรงกว่าจะได้เปลี่ยน) ขอคำยืนยันที่แน่นอนเลยครับ
        อันที่จริง ทาง OCZ ก็เคยเทสไปแล้วครับ สำหรับ HD4670 นี้
        HD4670 CF มันก็นำ HD4850 แทบจะทุกการทดสอบจริงๆล่ะครับ
        (แต่ก็ไม่ได้ทิ้งมากมาย ลองค้นดูครับ ยังตาม HD4870 ไม่ทันอยู่ดี)

แต่ทำไมคนไม่นิยมเพราะ 2ตัวรวมกันนั้น ราคาอาจจะพอๆกัน
        แต่อาจต้องวุ่นวาย กับการจัดการ CF เพิ่มเข้ามา อีกเล็กน้อย
        การ์ด1ตัว ดูแลง่ายกว่า
        และต้องใช้บอร์ด ที่ 8X+8X ขึ้นไปด้วยถึงจะดี

และอนาคต ขายยาก ต้องขายที 2ใบ
        อัพเกรดยาก ถ้ามีการ์ด1ใบ อีกหน่อยอาจหามาอีก 1ใบเพิ่มได้เลย
        ซึ่งปกติก็เห็นขายแล้วเปลี่ยนเป็น 1ใบอยู่ดี - -*
        (แบบแรมไงครับ ทำไมคนนิยม 2Gx2 มากกว่า 1Gx4)

ส่วนการกินไฟ "คิดว่าน่าจะ"กินไฟน้อยกว่า จริง
        เพราะ การ์ดส่วนใหญ่กินไฟที่จ่ายทาง PCI-Ex มันน้อยกว่าจ่ายทาง 6Pin
        HD4850 ใช้ไฟจาก PCI-Ex + 6Pin
        HD4670 CF ใช้ไฟจาก PCI-Ex 2ช่อง
        แต่อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ -*-

HD4670 CF เป็นรุ่นเดียวที่น่าเล่น CF ในสายตาผม
        เพราะ 2ใบ 6พัน มันแรงกว่า HD4850 1ใบ 6พัน
        ซึ่งถ้าหากมองดูการ์ดในราคาอื่นๆแล้ว หายากครับ
        ที่การ์ดรวมกัน 2ใบ จะแรงกว่าการ์ด 1ใบ ในงบเท่ากันและกินไฟน้อยกว่า

ยังไงต้องดูความสะดวกด้วยครับ มันก็มีทั้งข้อดี ข้อเสีย เช่นกัน ต้องศึกษาดีๆนะ สำหรับคู่นี้
        HD4850 VS HD4670 CF ไม่ข้ามค่ายแต่จะมีเรื่องไหมนิ 55555+
        Last edited by Blue NarCiSs; 15 Mar 2009, 22:47:20.

Comment

Originally posted by playplay View Post
          LCDTV ตัวนี้ resolution เท่าไรอะครับ
          5 MS ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            จขกท ไปใหนหว่า เลยไม่รุ้เลยว่า 26 นิ้วที่ใช้อยุ่ระดับ FULL HD หรือ แค่ HD ธรรมดา
            FULL HD ครับ 5ms ผมเอาโนท์บุคไปขอลองที่ห้างมา ภาพแจ๋มมากครับ เป็นของsamsung รุ่นไรจำไม่ได้เดียวเอารุ่นมาลงให้ดูอีกครับ ผมว่ามันเหมาะวางบนโต๊ะเล่นใกล้ๆประมาณ 1-2.5 เมตรนะครับ

Comment

ถ้า 26" LCD TV มันเป็น HD-ready ครับ แต่ใช้แค่ 1360x768 ก็เหลือแล้วครับ มองไกลๆไม่ต่างครับ ภาพชัดเจน

Comment

แต่ถ้าผมซื้อผมเอา HD4850 ตัวเดียวนะ - -

Comment

Working...
                X