Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ dell 7577 มาเล่น dota2 fps วิ่งได้ 120 - 130 แล้วบางช่วง ตกลงมาเองเหลือ 30 เป็นพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ dell 7577 มาเล่น dota2 fps วิ่งได้ 120 - 130 แล้วบางช่วง ตกลงมาเองเหลือ 30 เป็นพ

NB Dell 7577 Spec
    i7 7700HQ
    ram 8gb ddr4 bus 2400
    hdd 1 tb 5400 rpm
    ssd sumsung 128 gb
    vga gtx 1050ti 4gb
    monitor Full hd ips 15.6 inch
    windows 10 pro 64 bit
    ปัญหาคือ เล่น dota2 ปรับสุดทุกอย่างแรกๆ fps วิ่ง 120 พอเล่นไปเรื่อยๆ บางช่วง ตกเหลือ 30 แบบหน่วงๆ ประมาน 3 - 5 วิ แล้วก็กลับมา fps 100+ เหมือนเดิม
    แก้ไขโดย การ ลงวินโดวใหม่แล้วก็ไม่หาย

รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะสาเกตุด้วยนะครับ ดูจากสเปคแล้ว แค่ dota2 มันไม่นาาจะหน่วงๆแน่นอน

ลองปรับ Power Option > High Performance ดูครับ ต้องเสียบ adapter notebook ด้วยนะครับ มันสูบแบต

Comment

ตามนั้น

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
        ลองปรับ Power Option > High Performance ดูครับ ต้องเสียบ adapter notebook ด้วยนะครับ มันสูบแบต
        ปรับแล้วครับผม ไม่หายครับ

Comment

ร้อนจนตัดตัวคูณป่าว ลองเชคอุณหภูมิขณะเล่น แนะนำ realtemp สำหรับ cpu และ gpu-z สำหรับการ์ดจอ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
            ร้อนจนตัดตัวคูณป่าว ลองเชคอุณหภูมิขณะเล่น แนะนำ realtemp สำหรับ cpu และ gpu-z สำหรับการ์ดจอ
            ขอบคุณครับ อาจจะเปนไปได้

Comment

ผมเคยเป็นกับ 1070 ครับ สาเหตุมาจาก เกมส์มันใช้แรงการ์ดจอน้อยครับ gpu มันเลยลด clock ลงมาทำให้ fps ตก

ตอนผมแก้ปัญหาโดยการไปตั้งค่าใน geforce experience ให้ resolution ของเกมส์มันเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า gpu มันก็ทำงานหนักขึ้นมาหน่อย มันก็ไม่ลด clock ตัวเองลงแล้วครับ

Comment

1050ti เหลือๆครับ วิ่งไม่ถึง 70% หรอกดัน 100+ Fps

เดาว่า CPU ร้อนแล้วลด Clock เหมือนกันครับ

เพราะ FPS ระดับนี้ CPU วิ่งกันขาหนีบเป็นแผลเลยครับ

Comment

ถ้าผมถอดมาอัดซิลิโคนใหม่ ประกันจะหมดไหมครับ พึ่งถอยมาเอง

Comment

Originally posted by icealive View Post
                    1050ti เหลือๆครับ วิ่งไม่ถึง 70% หรอกดัน 100+ Fps

เดาว่า CPU ร้อนแล้วลด Clock เหมือนกันครับ

เพราะ FPS ระดับนี้ CPU วิ่งกันขาหนีบเป็นแผลเลยครับ
                    ครับ แก้ไขยังไงดีครับ แกะตอนนี้กลัว หมดประกัน

Comment

Originally posted by CatOzilla View Post
                      ผมเคยเป็นกับ 1070 ครับ สาเหตุมาจาก เกมส์มันใช้แรงการ์ดจอน้อยครับ gpu มันเลยลด clock ลงมาทำให้ fps ตก

ตอนผมแก้ปัญหาโดยการไปตั้งค่าใน geforce experience ให้ resolution ของเกมส์มันเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า gpu มันก็ทำงานหนักขึ้นมาหน่อย มันก็ไม่ลด clock ตัวเองลงแล้วครับ
                      ขอบคุณครับผม

Comment

ลืมบอกไปนะครับ ถ้าตั้ง fps ในเกมส์ ต่ำกว่า 90 ไม่เกิดอาการหน่วงครับ fpsไม่ตกเลย นิ่งกริบ

Comment

cpu ทำงานหนักชัว ปั่น fps สูงใช้แรง cpu เยอะ

Comment

เช็คอุณหภูมิ ไม่ก็ระบบจ่ายไฟครับ
                            ถ้าอุณหภูมิสูง อัดซิลิโคนใหม่ไปเถอะครับ

ยังไงก็ลองอ่านเงื่อนไขประกันดูก่อนครับ
                            โดยปกติ CPU ทั่วๆไป ที่ไม่ใช่ notebook เขาก็รับประกันปกตินะ

แต่เอาเข้าจริง เค้าก็คงไม่รู้หรอกนะว่าเราแกะใส่ซิลิโคนใหม่
                            ยกเว้นพวกการ์ดจอ แกะมาคือหมดประกัน (สติ๊กเกอร์หัวน๊อต)

Comment

ลงเกมไว้ที่ hdd ลูกไหนครับ ?

เรื่องความร้อนถ้าไม่สูงมาก อย่าไปแกะครับ ไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย เสียประกันฟรี ๆ

Comment

Working...
                              X