Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมกราฟฟิกแรงๆ แล้วคอมรีเซทเองเป็นทีอะไรคับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมกราฟฟิกแรงๆ แล้วคอมรีเซทเองเป็นทีอะไรคับ ??

สเปค คอม MB GIGABYTE P55-UD3L CPU i5 760 ram 4 gb hd 1tb vga GTX460 PSU nox urano ll 630w

อาการก็คือเวลาเล่นเกมที่กราฟฟิกสูงๆหน่อยเล่นได้ไม่เกิน 20 นาที มันจะเหมือนว่าคอมดับไปแล้วประมาน 2 วิมันก็เปิดขึ้นมาใหม่เอง แต่ในช่วงที่เล่นก่อนดับก็เล่นได้ลื่นปกติให้ภาพที่สวยดี

แต่เล่นพวก Warcraft 3 ไรงี้มันไม่เป็นนะ เล่นเนทเข้าเวปดูหนังก็ลื่นๆเรื่อยๆไม่เกิดอาการแบบที่บอกไม่มีดับ

แต่พอเป็นเกมที่กราฟฟิกสูงๆหน่อยก็เป็นแบบที่บอกทุกที ยกตัวอย่างเช่นเกม Sniper Ghost Warrior , Call Of Duty Modern Warfare 2

ช่วยทีคับไม่รู้จะทำไงละ พื่งไปซื้อคอมมาได้แค่ 2 อาทิตย์เอง ซื้อมาวันแรกอีกวันแรมเสียต้องเอาไปเคลม พอเล่นมาเรื่อยๆลองโหลดเกมกราฟฟิกสวยๆมาดูก็เป็นแบบนี้อีก เศร้าใจมากเลย

อ่อลืมบอกไป Win 7 32 bit นะครับ

ช่วยผมที เครียดมากๆเลย

Comment

ดัน ให้ รอเทพครับ

Comment

การ์ดจอหรือซีพียู ร้อนหรือป่าวครับ

Comment

ความร้อนสะสมไม่ CPU ก็ VGA ลองเชคดูครับ

Comment

เข้า BIOS เพิ่มไฟให้ CPU/RAM/NB ทีละนิด จนกว่าจะ Work

ลองดู

Comment

ผมเปิดแอร์เล่นมันก็เป็นนะครับอาการนี้ คอมผมก็ซื้อมาใหม่ไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มเลยนะนอกจากลงเกมและลงโปรแกรม

มีวิธีดูความร้อนการ์ดจอกับซีพียูไหมครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านคอมเท่าไหร่อ่ะคับ

ช่วยบอกวิธีดูความร้อนการ์ดจอกับซีพียูหน่อยละกันครับเดวได้มาบอกถูกครับ

Comment

ดู PSU ด้วยครับ เป็นไปได้ว่าไฟไม่พอ

Comment

Originally posted by onoshow View Post
                  ความร้อนสะสมไม่ CPU ก็ VGA ลองเชคดูครับ
                  + ด้วยคนครับเคยเป็น อยู่ 760+GTX460 บน P55-UD3L นี่แหละ แต่เครื่องผม OC เล่นไปนานๆๆเริ่มร้อนแล้วดับเอง

ลองเชคทางเดิมลมภายในเคสด้วยนะครับ บ้านผมก็เปิดแอร์เช่นกัน

Comment

CPU ทา MX - 2 ครับ ซิง้ค์ CPU แนะนำ กลางๆก็ TX3

Comment

PSU มัน Overload ไฟไม่พอจึง Restats

GTX460 กินไฟมากยิ่งถ้าเราไปเพิ่มไฟเพื่อ OC อีก PSU Watt แท้ยังแย่เลย
                      ลองเปรียบเทียบกับ 5770/5750CF ยังกินน้อยกว่า GTX460 แบบตัวเดียวเดิมๆไม่ OC

Comment

คือผมต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ใช่ไหมครับ

แต่ที่ร้านเค้าบอกว่าตัวนี้จ่ายไฟเหลือเฟือกับสเปคเท่านี้ ผมโดนหลอกมาใช่มะเนี่ย - -

Comment

ลองเช็คองศาจาก everest

Comment

Originally posted by onoshow View Post
                            Originally posted by teraphon View Post
                            + ด้วยคนครับเคยเป็น อยู่ 760+GTX460 บน P55-UD3L นี่แหละ แต่เครื่องผม OC เล่นไปนานๆๆเริ่มร้อนแล้วดับเอง

ลองเชคทางเดิมลมภายในเคสด้วยนะครับ บ้านผมก็เปิดแอร์เช่นกัน
                            Originally posted by thebenzza View Post
                            ลองเช็คองศาจาก everest
                            +100 ลองดูตรงนี้ก่อน ค่อยไปเรื่องไฟไม่พอ

Comment

ถ้าความร้อนเกิน 110C มันถึงจะตัดการทำงาน
                              โดยเครื่องดับไปเลย
                              แต่นี้เป็นการ Restats ผมจึงเชื่อว่าเป็นที่ PSU ไฟไม่พอ

แล้ว PSU nox urano ll 630w ก็ watt เทียมเกรดสูง
                              แต่ยังเอา GTX460 ไม่อยู่
                              Last edited by jquvaek; 29 Sep 2010, 12:21:44.

Comment

Working...
                              X