Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผม เสียบ!!!แล้ว มันไม่สนองอะคับ (usb)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผม เสียบ!!!แล้ว มันไม่สนองอะคับ (usb)

ผมเจอ ปัญหา USB Device Not Recognized อะคับ
    อาการคื่อเริ่มป็น ตอนเผลอๆ เสียบกี่ที่ๆก็ ไม่ได้สักรู ทั้งหน้าและหลัง เจ้าตัวเริ่มหงุดหงิด
    เลยจับไป format ลงวินโดวใหม่เรียบร้อย คิดว่าเสียบได้แน่ๆ

ผลปรากฎ USB Device Not Recognized เหมือนเดิม ลองลงไดร์เวอร์เมนบอร์ดแล้ว ก็ไม่ได้อะคับ

อะไรเสียคับ ซ่อมไงคับ ใครพอมีประการณ์ ด้าน การเสียบ ช่วยทีคับ

ไม่ทราบว่าใช้เมนบอร์ดรุ่นอารัยอยู่เหรอ..
    ของเราใช้ DFI p965 มันก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน พออัพเกรดไบออสมันก็หาย แต่ฟังก์ชั่น OC เอ๋อไปเยยอิอิ

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
      ไม่ทราบว่าใช้เมนบอร์ดรุ่นอารัยอยู่เหรอ..
      ของเราใช้ DFI p965 มันก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน พออัพเกรดไบออสมันก็หาย แต่ฟังก์ชั่น OC เอ๋อไปเยยอิอิ
      ใช้ bios เวอร์ชั่นไหนหรอครับ เผื่อจะแรงกะเค้าบ้าง

Comment

ตอนแรก = 0424
        เปลี่ยนมาเป็น = 0703

ตอนแรก USB ก็ใช้ไม่ได้ มาอัพเดดฟังก์ชั่น OC ก็ใช้ไม่ได้อีก ดีจริงๆ รุ่นนี้

แต่ตอนนี้กะจะกลับไปใช้เวอร์ชั่นเดิมแระ

Comment

ผมก็เคยเป็นครับ พอเปลี่ยนpsuไหม่ก็หายครับ

แต่ของเพื่อนผมคนนึง เขาเเก้โดย ซื้อusb แบบPCIมาเสียบใช้แทนครับ

ไม่รู้ว่ากรณีของพี่มันจะหายไหมนะครับ ไม่กล้ายืนยัน เพราะบอร์คนละตัวกันครับ

Comment

ของผมใช้ P4800SE อะคับ
            เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน PSU ดูคับ แล้วจะมารายงานผลอีกทีคับ

ขอบคุณที่แนะนำคับ

Comment

เอาอะไรไปเสียบ USB ครับ

ถ้าเป็น Flashdrive พวกนี้ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่ถ้าเป็นพวก HD Notebook ใส่กล่อง USB แบบนี้บางที อาจจะมองไม่เห็นครับ

ผมขอ " เดา " ว่า ไฟที่ port USB จ่ายให้มันไม่พอ

ถ้าลองเสียบที่ Panel USB ที่ต่อออกมาหน้าเคสแล้วมองไม่เห็น ลองเปลี่ยนไปเสียบช่อง USB ที่หลังบอร์ดก่อนครับ เผื่อจะเห็น เพราะผมก็เคยทำบ่อย ๆ

Comment

ผมไม่เคยเจอปัญหานี้เลยนะครับ
                เพราะ ใช้เครื่อง Ink Jet เท่านั้น ที่เป็นอุปกรณ์ที่ต่อผ่าน USB PORT
                เครื่องมีตั้ง 8 port แต่ใช้งานแค่ port เดียวเองครับ

แต่ในเวปของ Microsoft บอกวิธีแก้ไขไว้ 4 แบบ
                ลองเข้าไปอ่านดูครับ
                ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่านะครับ
                http://support.microsoft.com/kb/871233

Comment

ผมก็ใช้ asus p4p800se เหมือนกันครับ
                  ปีแรกๆก็ดีอยู่
                  หลังๆ usb ไม่ติด

ส่วนตอนนี้ เหอๆๆๆ เปิดไม่ติดแล้วครับ

เอิกๆๆๆๆๆ

กำลังหา 478 ตัวใหม่อยู่
                  ไม่รู้ใช้ของอะไรดี
                  จะหา 800se ตัวเดิมร้านบอกไม่มีของ

......

Comment

เคยเป็นกะ Asrock 478 ที่ร้านฝึกงาน ของเจ้าของ

เป็นทุกพอร์ท ที่ไหนได้ สายUSB หน้าเครื่องมันเสียบผิด พอถอดสายออก พอร์ทหลังเครื่องใช้ได้เฉย

Comment

รู้สาเหตุแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำคับ

ผมลองเปลี่ยน PSU เป็น 460w แล้วคับ ดีแล้วคับ เปลี่ยนปุ๊บ ดีปั๊บ เลยคับ ^ ^

Comment

Originally posted by dooroo View Post
                        รู้สาเหตุแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำคับ

ผมลองเปลี่ยน PSU เป็น 460w แล้วคับ ดีแล้วคับ เปลี่ยนปุ๊บ ดีปั๊บ เลยคับ ^ ^
                        หายจริงเหรอท่าน ผมเป็นอาการเดียวกันเลย บอร์ด p4p800se เหมือนกันด้วย เพิ่งซื้อมาเลยได้จากในเวปนี้ละ ซึ่งมันเป็นกับ usb โมเด็ม ของผมอะ และก็ได้ลองทำหลายๆอย่างแล้วก็ไม่หายทั้งลงวินโดว์ อับเดทไบออสใหม่ จนหมดปัญญาแล้ว พอดีเอาบอร์ดนี้มาใช้กับเคสเก่าที่มี power supply 320w ที่มากับเคสเดิมน่ะ ตอนนี้เลยต้องเอาบอร์ดเก่ามาต่อเน็ตใช้ไปก่อนไม่งั้นก็เข้าเน็ตไม่ได้แน่ เด๋วลองหามาเปลี่ยนดูมั่งดีกว่า หวังว่าคงหายนะ

Comment

Working...
                        X