Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนCPU 1.8A เป็น 3.0E แล้วเล่นเกมส์แฮงค์ตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอาใจช่วยครับ
    สงสัยมีปัญหาเรื่องความร้อน
    ใจเย็นๆ ค่อยๆแก้ทีละจุด ต่อมาดูที่ VGA กับ HDD นะครับ

Comment

น่าจะเป็นเรื่องความร้อนน่ะครับ
      ทดสอบดูนะ เปิดฝาแล้วเอาพัดลมจ่อเล่นไปเลย ถ้าไม่มีปัญหา ก็มาดูว่าเกิดจากอะไร แล้วแก้ไขซะ
      ผมก็ยังว่า CPU นี่แหละ...คิดดูนะอุณหภูมิปกติอยู่ที่50-65 แล้วถ้าเล่นเกมนานๆ สงสัยไปแตะ 80 แล้วเมนบอร์ดมันตัดสัญญาณอัตโนมัติน่ะครับ

Comment

รายงานสถานการณ์ล่าสุดครับ...ตอนนี้เปลี่ยนเคส(ตัวใหญ่กว่าเดิม),PSU(600W),พัดลมCPUใหม่
        ผลเป็นที่น่าพอใจครับ..แต่ก็ยังไม่แน่..รอดูอีกหน่อยเผื่ออาการเดิมจะกลับมา..คราวนี้ไม่หาย ทุบทิ้งแน่ๆครับ....หือ.

Comment

Originally posted by kenzine View Post
          รายงานสถานการณ์ล่าสุดครับ...ตอนนี้เปลี่ยนเคส(ตัวใหญ่กว่าเดิม),PSU(600W),พัดลมCPUใหม่
          ผลเป็นที่น่าพอใจครับ..แต่ก็ยังไม่แน่..รอดูอีกหน่อยเผื่ออาการเดิมจะกลับมา..คราวนี้ไม่หาย ทุบทิ้งแน่ๆครับ....หือ.
          สรุปสุดท้ายจะเป็นที่ PSU หรือเปล่าตามที่ rep บนบอกไว้ตั้งแต่ตอนแรก

Comment

Originally posted by hikky View Post
            สรุปสุดท้ายจะเป็นที่ PSU หรือเปล่าตามที่ rep บนบอกไว้ตั้งแต่ตอนแรก
            คิดว่าน่าจะสรุปได้ว่าเป็นที่ PSU จริงๆ..ตอนนี้เล่นเกมส์นานก็ยังไม่เกิดปัญหาเดิมครับ.. เฮ้ย..โล่งอก..
            ขอบคุณทุกๆความรู้ที่แนะนำมานะครับ..

Comment

Originally posted by kenzine View Post
              ซิงค์ ใหม่ นี่ ของ อะไร หรอ ครับ ?

Comment

Originally posted by askener View Post
                ซิงค์ ใหม่ นี่ ของ อะไร หรอ ครับ ?
                ซิงค์ เป็นของไม่ค่อยดีนะครับ มันเขียนไม่ชัดเจน เป็นทองแดงทั้งตัว..ราคาไม่แพงครับ(เน้นประหยัด)

อันนี้ไม่รู้ยี่ห้อมันหรือป่าว.. XINSHENGDA มันเขียนตัวเล็กๆ ไม่แน่ใจ แล้วมันจะเขียนตัว CPU COOLER ตัวใหญ่ๆ แพ็คมันสีฟ้าครับ อุณหภูมิไม่ลดลงเท่าไหร่หรอกครับ..(เสียตังฟรี) ตัวละ900 บาท

Comment

ต้องดูที่M/B ผมว่าเป็นที่ M/Bแน่นอนไม่รองรับ 3.0E ใช้ไปซักพักจะแฮง

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                    น่าจะเป็นที่ CPU นะ 3.0E เวลาใช้งานหนักๆ มันจะร้อนเอามากๆครับ ผลคือ เครื่องแฮงค์ครับ
                    เคยใช้มาก่อนน่ะ.... ซิงค์เดิมเอาไม่อยู่ครับ ต้องซิงค์แต่งเท่านั้น
                    ผมต้องเปลี่ยนมาใช้ TT Silenttower ถึงจะเสถียร นี่ขนาดไม่ OC นะเนี่ย...อุอุ ของมันร้อน...
                    และขณะนี้มันก็มาอยู่ที่ผม แล้วมันก็ร้อนเหมือนที่พี่เค้าบอกอ่ะ

Comment

ซิงค์ เป็นของไม่ค่อยดีนะครับ มันเขียนไม่ชัดเจน เป็นทองแดงทั้งตัว..ราคาไม่แพงครับ(เน้นประหยัด)

อันนี้ไม่รู้ยี่ห้อมันหรือป่าว.. XINSHENGDA มันเขียนตัวเล็กๆ ไม่แน่ใจ แล้วมันจะเขียนตัว CPU COOLER ตัวใหญ่ๆ แพ็คมันสีฟ้าครับ อุณหภูมิไม่ลดลงเท่าไหร่หรอกครับ..(เสียตังฟรี) ตัวละ900 บาท
                      +90 บาท ได้ G-Power Lite มาแว้วววว

Comment

ผมเคยเล่น carbon แล้วเครื่องค้างบ่อยมาก แก้ทุกอย่าง สรุปเป็นที่ PSU ผมใช้รุ่นเดียวกับท่านเลย แต่แค่เป็น 775 เท่านั้นเอง Presscot เหมือนกัน (จริงๆเลยนะ...โคตรจะร้อนเลย 75 องศาแหนะ)

Comment

Working...
                        X