Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าคนอื่นเป็นแบบผมไหม c2d E6400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าคนอื่นเป็นแบบผมไหม c2d E6400

Spec เครื่องผม

Intel(R)Core(TM)2 CPU E6400 @2.13 GHz
    Run On Asus P5B
    2024 Mbyte Of Ram <G-Skill PC2-6400>
    VGA Nvidia 7900GS 256MB DDR3
    HD SATA II Seagate Barracuda V 320Gbyte 7200
    Case Cooler Master Centurion 5
    Power Supply ThermalTake 460 Watt

CPU Cooler เดิมๆ
    ติด ThermalTake Extreme Spirit II ที่ chip set
    ไม่เคส OC ใดๆ

แต่มีข้อข้องใจนานแล้ว อ่านๆในนี้ก้อหาไม่เจอ
    คือผมเปิดโปรแกรม CPU-Z
    แล้วมันแปลกๆ ดังรูป อะครับ ที่ Multiplier อะครับไม่ทราบคนอื่นเป็นไหม

แล้วมันเกิดจากอะไร พอจะมีใครรู้ไหมอะ ครับ

ขอคำชี้แนะ ด้วยครับ เครื่องซื้อมา 8เดือนละครับ

ไป Disable C1E ที่ BIOS เลยนะครับ

Comment

หุหุ ทำไมผมหารูปมะเจออ่ะ

Comment

รูปไม่ขึ้นครับท่าน 555+
        แต่ใช่แบบนี้อะปาว นะ
        ตัว X เหลือ แค่ 6 แล้ว ขึ้นๆ ลงๆ
        *ไป Disabled > C1E หรือ CPU Speed Step ใน BIOS นะ (เอะ ตอบซ้ำแะปาว นิ หุหุหุ)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          รูปไม่ขึ้นครับท่าน 555+
          แต่ใช่แบบนี้อะปาว นะ
          ตัว X เหลือ แค่ 6 แล้ว ขึ้นๆ ลงๆ
          *ไป Disabled > C1E หรือ CPU Speed Step ใน BIOS นะ (เอะ ตอบซ้ำแะปาว นิ หุหุหุ)

ไม่ซ้ำครับ เพราะช่วยขยาย rap ผมให้ละเอียดขึ้น เพราะผมก็ตอบแบบลวก ๆ เพราะเห็นมีกระทู้ทำนองนี้มาเยอะแล้ว

Comment

ช่ายเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ แล้วปกติ เค้า disable กันหรือ Enable อะครับ

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
              ช่ายเลยครับ ขอบคุณมาก ๆ แล้วปกติ เค้า disable กันหรือ Enable อะครับ
              ปกติทั่วโลกเค้า Enabled กันครับ (เดิมๆ มาเพื่อประหยัดพลังงานและลดความร้อน)
              แต่ในบอร์ด ocz ชอบ Disabled (เพื่อความแรงพร้อมที่จะทำงานเต็ม Speed ที่ให้มา)
              *ส่วนผมแล้วแต่อารมย์ 555+

Comment

Originally posted by rompudtarn View Post
                แล้วแต่ครับ ผม Enable ครับ แต่พวกที่เขา OC หรือพวกโชว์ Spec เชาก็ Disable ไม่ว่า Disable หรือ Enable ไม่มีผลต่อการทำงานของเครื่อง

แต่จะมีผลตรงที่ Enable จะช่วยในการประหยัดพลังงาน แต่ Disable CPU ก็วิ่งเต็ม Spec ตลอด ตัวคูณจึงไม่วิ่งขึ้นวิ่งลงนั่นเองตรับ

Comment

Working...
                X