Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะลง iATKOS L2 ใน Y570

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะลง iATKOS L2 ใน Y570

ตอนนี้ผมลง Windows 7 Ultimate 64 bit ไว้ แบ่งพาทิชั่นไว้ตามนี้ C: Windows D: DATA E: DATA แล้วผมได้แบ่งพาทิชั่นเพิ่มมาอีก 1 ไดร์ฟเพื่อเอาไว้ลง iATKOS L2 โดยเฉพาะ ผมสงสัยว่า ถ้าเกิดผมลง iATKOS L2 จะมีปัญหากับไดร์ฟอื่นๆมั๊ยครับ กลัวข้อมูลจะะหาย - -"

ไม่มีแน่นอนครับ ผมฟันธงได้เลย
    ผมติดตั้งมาแล้วไม่น้อยกว่า20ครั้ง ขอแค่ตอนใช้ดิสก์ยูทิลิตี้ เลือกลบให้ถูก และเลือกไดร้ว์ติดตั้งให้ถูก(ก็ไดร้ว์ที่เราลบนั่นแหละ)แค่นั้นเองครับ

Comment

Originally posted by macfy View Post
      ไม่มีแน่นอนครับ ผมฟันธงได้เลย
      ผมติดตั้งมาแล้วไม่น้อยกว่า20ครั้ง ขอแค่ตอนใช้ดิสก์ยูทิลิตี้ เลือกลบให้ถูก และเลือกไดร้ว์ติดตั้งให้ถูก(ก็ไดร้ว์ที่เราลบนั่นแหละ)แค่นั้นเองครับ
      ตอนนี้ผมใช้ Transmac ไรท์ iATKOS L2 พอเสร็จแล้ว บูตเครื่องโดยเลือกให้บูตโดย DVD พอเข้าหน้า iATKOS L2 ตรงที่ให้กด press any key.. กด F8 option... มันก็ค้างหน้านี้เลยครับ ไม่ทราบต้องแก้ไขยังไง

Comment

ถ้าลงแม้คเสร้จเเล้วมีปัญหาเเน่ครับเพราะต้องได้รีแพร์ไฟลืบูทของวินโดว์7ก่อนถึงจะเข้าใช้งานได้

เอาแผ่นวิน7นั้นล่ะครับมารีแพร์

Comment

Originally posted by nirvana02 View Post
          ถ้าลงแม้คเสร้จเเล้วมีปัญหาเเน่ครับเพราะต้องได้รีแพร์ไฟลืบูทของวินโดว์7ก่อนถึงจะเข้าใช้งานได้
          ตอนนี้ยังลง mac ไม่ได้เลยครับ ค้างหน้าแรกของ iATKOS L2 T__T

Comment

คุณลอง set default ที่ไบออสลองดู แล้วไปเชค disk modeว่าเป็น ahci หรือเปล่า ลองอย่างนี้ก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by macfy View Post
              คุณลอง set default ที่ไบออสลองดู แล้วไปเชค disk modeว่าเป็น ahci หรือเปล่า ลองอย่างนี้ก่อนนะครับ
              เป็น ACHI เรียร้อยแล้วครับ มันก็ค้างครับผม

Comment

บูตเครื่องโดยเลือกให้บูตโดย DVD พอเข้าหน้า iATKOS L2 ตรงที่ให้กด press any key.. กด F8 option...

ให้กด f8 แล้วพิมพ์ -v -npci=0x2000 แล้ว enter

Comment

Originally posted by iCafe View Post
                  บูตเครื่องโดยเลือกให้บูตโดย DVD พอเข้าหน้า iATKOS L2 ตรงที่ให้กด press any key.. กด F8 option...

ให้กด f8 แล้วพิมพ์ -v -npci=0x2000 แล้ว enter

กด F8 ก็ค้างเหมือนกันเลยคับผม ควรทำไงดีคับ

Comment

Originally posted by Spywinter View Post
                    [ATTACH=CONFIG]1480134[/ATTACH]

กด F8 ก็ค้างเหมือนกันเลยคับผม ควรทำไงดีคับ
                    แผ่น เจ้ง !!

แนะนำ Fomat ทั้ง HDD แล้ว ลง Mac แล้วค่อยลง Windows ครับ

Comment

Originally posted by analezey View Post
                      แผ่น เจ้ง !!

แนะนำ Fomat ทั้ง HDD แล้ว ลง Mac แล้วค่อยลง Windows ครับ
                      ถ้าผมใช้แผ่นบูตพวก hiren เข้าไป Format ไดร์ฟ C: ที่ลง windows 7 อยู่ แล้วค่อยลง mac แบบนี้ได้ใช่มั๊ยคับ โดยที่ไม่ได้ Format ไดร์ฟ D: หรือ E: ที่มีข้อมูลอยู่

Comment

Originally posted by Spywinter View Post
                        ถ้าผมใช้แผ่นบูตพวก hiren เข้าไป Format ไดร์ฟ C: ที่ลง windows 7 อยู่ แล้วค่อยลง mac แบบนี้ได้ใช่มั๊ยคับ โดยที่ไม่ได้ Format ไดร์ฟ D: หรือ E: ที่มีข้อมูลอยู่
                        มี HDD อีกลูกมั้ยครับ Ghost ข้อมูล ที่จำเป็น เก็บไว้ อีกลูก แล้ว ลูก ที่จะ ลง Mac ให้ แบ่ง Parttion เป็น 2 หรือ 3 แล้วแต่ ( Fomat เป็น GUID ) แยก ไว้ 1 เพื่อ ลง Win7

แล้ว ก็ เลือก 1 Part เพื่อ ลง Mac

จะลง 7 ก็ ไป fomat เป็น MBR คืน Fomat แค่ Part นั้น

Comment

Working...
                        X