Announcement

Collapse
No announcement yet.

D-Tek Fuzion V2 V.S. Heatkiller Rev3.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดูท่าว่า เจ้า Heat Killer จะให้ความเย็นได้ต่ำกว่า Dtek อยู่ถึง 2 องศาเลยนะครับพี่ tsawana (เฉลี่ยๆดูตอนช่วง peak แล้วสวิงค่าลง) เยี่ยมเลยนะครับงดงาม....

แหมท่าน Pungpond999 อ่านเอาจากกราฟเนี่ยชัดเจนเลยล่ะครับท่าน เหอๆๆ เพราะคงต้องสรุปโดยใช้การพิจารณาบนพื้นฐานของแต่ละท่านโดยใช้กราฟเนี่ยเป็นตัวชี้วัด ดีกว่าให้นั่งเล่าเองอีกนะเนี่ย อิอิอิ.....

Comment

Originally posted by WatZp View Post
      คุณtsawanaครับ จากรูป block ตัวนี้น้ำเข้าจากด้านบนเหรอครับ
      ใช่ครับ

Originally posted by thanyator View Post
      ดูท่าว่า เจ้า Heat Killer จะให้ความเย็นได้ต่ำกว่า Dtek อยู่ถึง 2 องศาเลยนะครับพี่ tsawana (เฉลี่ยๆดูตอนช่วง peak แล้วสวิงค่าลง) เยี่ยมเลยนะครับงดงาม....

แหมท่าน Pungpond999 อ่านเอาจากกราฟเนี่ยชัดเจนเลยล่ะครับท่าน เหอๆๆ เพราะคงต้องสรุปโดยใช้การพิจารณาบนพื้นฐานของแต่ละท่านโดยใช้กราฟเนี่ยเป็นตัวชี้วัด ดีกว่าให้นั่งเล่าเองอีกนะเนี่ย อิอิอิ.....
      กลับมาเล่าต่อครับ วันนี้เปิดเครื่องทิ้งไว้อีกหลายชั่วโมงอยู่ ระดับน้ำในถังพักยังคงลดลงไปอีกนิดนึง แสดงว่า ยังคงมีอากาศค้างอยู่ในระบบบ้าง ก็เลยตัดสินใจทำการทดสอบใหม่อีกรอบ ปรากฎว่าเย็นขึ้นกว่าเดิมอีกครับ คราวนี้ผมได้สั่งให้ OCCT3.0 แสดงผลเป็นกราฟ และเป็นไฟล์ CSV เพื่อจะไปทำการหาค่าเฉลี่ยนใน Excel

โดยเจ้าไฟล์ CSV นี้จะทำการบันทึกอุณหภูมิทุกๆ 1 วินาที ภายใน 1 ชั่วโมงก็มีทั้งหมด 3600 จุด โดยแยกแต่ละ Core เป็น 1 ไฟล์เลยทีเดียว แม้ว่าตัวอุณหภูมิที่แสดงจะไม่มีจุดทศนิยม แต่ก็ถือว่าละเอียดในระดับนึงครับ ผมจะนำข้อมูลนั้นมาหาค่าสูงสุด ค่าต่ำสุด และค่าเฉลี่ยด้วยครับ โดยจะแสดงผลตั้งแต่นาทีที่ 1.01 ถึง นาทีที่ 56.00 นะครับ เพราะช่วงก่อนและหลังเป็นช่วง Idle และ Cool Down ครับ

ชมกราฟกันเลยครับ
      CPU1
      อุณหภูมิต่ำสุด 37C
      อุณหภูมิสูงสุด 50C
      อุณหภูมิเฉลี่ย 44.285C

CPU2
      อุณหภูมิต่ำสุด 37C
      อุณหภูมิสูงสุด 49C
      อุณหภูมิเฉลี่ย 44.302C

CPU3
      อุณหภูมิต่ำสุด 32C
      อุณหภูมิสูงสุด 44C
      อุณหภูมิเฉลี่ย 40.933C

CPU4
      อุณหภูมิต่ำสุด 31C
      อุณหภูมิสูงสุด 44C
      อุณหภูมิเฉลี่ย 40.883C

นับว่าเจ้า HK Rev 3.0 CU ตัวนี้เย็นใช้ได้เลยครับ ผมจะยังทดสอบต่อไปจนถึงวันพฤหัส ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงจะมาอัพเดทต่อแล้วกันครับ
      Last edited by tsawana; 23 Mar 2009, 11:13:59.

Comment

Heatkiller แจ่มจริง ใครสนใจสั่งผมได้นะ อิๆๆๆ

Comment

อุณหภูมิห้องเท่าไหร่อ่ะคับ

Comment

Originally posted by hash View Post
            อุณหภูมิห้องเท่าไหร่อ่ะคับ
            25.2C ครับ
            Last edited by tsawana; 9 Jun 2009, 04:01:06.

Comment

งืมเย็นลงจิงๆด้วยหลังไล่อากาศหมดแล้ว...

อ่าขออัพเดทพี่ tsawana นิดส์นึงน่ะครับ....จิงๆข้อมูลช่วงต้น (1 นาทีแรก) ของเจ้า OCCT มันเป็นช่วงสภาพ Idle ก่อนที่จะเข้าสภาพ Full Load ซึ่งเอาไว้ตรวจสอบระบบก่อนการทำงานอย่างหนักน่ะครับ ...ใช้สำหรับเปรียบเทียบกับข้อมูลของช่วง 4 นาทีสุดท้ายซึ่งเป็นสภาวะหลังจากการปลด Full load เข้าสู่สภาวะ Idle อีกรอบ เพื่อดูว่าระบบระบายความร้อนสามารถระบายความร้อนสะสมจนสามารถทำให้ได้ใกล้เคียงก่อนจะทำการ Test Full load หรือไม่น่ะครับพี่ (ถ้าให้เปรียบก็เหมือนการทดสอบเจ้าตัว Radiator นั่นเองที่สามารถนำความร้อนจริงๆออกได้โดยใช้เวลาเท่าไหร่)...
              ผมเลยคิดว่ายังเอามาใช้ร่วมตอนหาค่าเฉลี่ยไม่ได้อ่ะครับพี่....จิงๆต้องนับช่วงหลังจากนาทีที่ 5 หรือค่าที่ตกลงมาจากการโดนการทำ Full load ฉุดขึ้นไปแล้วหรือคือช่วงที่กลุ่ม Curve ลงจุดต่ำสุดหลังจากขึ้นไปรอบนึงแล้ว เพราะเป็นจุดที่ระบบระบายความร้อนทำหน้าที่ของมันแล้ว จึงนำมาหาเฉลี่ยได้โดยไม่ผิดเพี้ยนเพราะเราใช้ข้อมูลตอนทำ Full load แล้วเท่านั้นน่ะครับ อิอิอิ

...นี่แหล่ะที่ทำให้ผมชอบเจ้า OCCT เพราะมันชี้จุดในระบบได้หลายส่วนเลยน่ะครับ ซึ่งพอสรุปได้ดังนี้
              1. ใช้บอกสภาวะระบบก่อนการทำ test เทียบกับหลังการทำ test ได้
              2. ให้ข้อมูลละเอียดมากระดับวินาทีแบบที่พี่ tsawana ใช้เลยจะทดสอบข้อมูลแบบหลายๆ ชม.ก็ยังได้ตั้งเองได้ แถมยังเลือกวิธีการทดสอบได้อีก
              3. ใช้ทดสอบการทำงานของเจ้า Radiator ที่เราๆท่านๆมีได้อย่างชัดแจ้ง เห็นกันเลยว่า หลังจากการทำงานอย่างหนัก...Radiator เองสามารถดับความร้อนออกจากระบบระบายความร้อนได้ดีแค่ไหน
              4. Export ข้อมูลไปทำสถิติได้ที่ excel หรือเก็บลงฐานข้อมูลเพื่อหาค่าเฉลี่ยหรือเก็บเป็นฐานข้อมูลไว้วิเคราะห์การพัฒนาระบบอย่างต่อเนื่องโดยมีข้อมูลเดิมที่เคยทำการทดสอบ ....ถือเป็นข้อได้เปรียบสุดๆของเจ้า OCCT สำหรับนักอัพเกรดระบบเลย....
              5. ทดสอบได้ทั้ง GPU, Powersupply .. อื่นๆ (ปล.ยังไม่เคยใช้ครับเพราะของยังไม่ถึง ฮ่าๆๆ ใครมีก็ทดสอบได้เลยนะครับ อิอิ)
              6. อันนี้เป็นประโยชน์มากสำหรับชาวแมวน้ำคือ.....เอากราฟมาโชว์กันงัยครับว่าทำได้ระดับไหนกันบ้างแล้ว หรืออยากให้พี่ๆเซียนเทพทั้งหลายหาจุดบอด....ก็จะได้บอกจุดปรับปรุงได้ง่ายขึ้นตรงประเด็นมากขึ้น
              Last edited by thanyator; 24 Mar 2009, 10:18:39. Reason: อัพเดทจร้า

Comment

เอาเงินมากจากไหนอ่ะ บอกหน่อย จะไปเอาบ้าง อิอิ

Comment

Originally posted by thanyator View Post
                  งืมเย็นลงจิงๆด้วยหลังไล่อากาศหมดแล้ว...

อ่าขออัพเดทพี่ tsawana นิดส์นึงน่ะครับ....จิงๆข้อมูลช่วงต้น (1 นาทีแรก) ของเจ้า OCCT มันเป็นช่วงสภาพ Idle ก่อนที่จะเข้าสภาพ Full Load ซึ่งเอาไว้ตรวจสอบระบบก่อนการทำงานอย่างหนักน่ะครับ ...ใช้สำหรับเปรียบเทียบกับข้อมูลของช่วง 4 นาทีสุดท้ายซึ่งเป็นสภาวะหลังจากการปลด Full load เข้าสู่สภาวะ Idle อีกรอบ เพื่อดูว่าระบบระบายความร้อนสามารถระบายความร้อนสะสมจนสามารถทำให้ได้ใกล้เคียงก่อนจะทำการ Test Full load หรือไม่น่ะครับพี่ (ถ้าให้เปรียบก็เหมือนการทดสอบเจ้าตัว Radiator นั่นเองที่สามารถนำความร้อนจริงๆออกได้โดยใช้เวลาเท่าไหร่)...
                  ผมเลยคิดว่ายังเอามาใช้ร่วมตอนหาค่าเฉลี่ยไม่ได้อ่ะครับพี่....จิงๆต้องนับช่วงหลังจากนาทีที่ 5 หรือค่าที่ตกลงมาจากการโดนการทำ Full load ฉุดขึ้นไปแล้วหรือคือช่วงที่กลุ่ม Curve ลงจุดต่ำสุดหลังจากขึ้นไปรอบนึงแล้ว เพราะเป็นจุดที่ระบบระบายความร้อนทำหน้าที่ของมันแล้ว จึงนำมาหาเฉลี่ยได้โดยไม่ผิดเพี้ยนเพราะเราใช้ข้อมูลตอนทำ Full load แล้วเท่านั้นน่ะครับ อิอิอิ

...นี่แหล่ะที่ทำให้ผมชอบเจ้า OCCT เพราะมันชี้จุดในระบบได้หลายส่วนเลยน่ะครับ ซึ่งพอสรุปได้ดังนี้
                  1. ใช้บอกสภาวะระบบก่อนการทำ test เทียบกับหลังการทำ test ได้
                  2. ให้ข้อมูลละเอียดมากระดับวินาทีแบบที่พี่ tsawana ใช้เลยจะทดสอบข้อมูลแบบหลายๆ ชม.ก็ยังได้ตั้งเองได้ แถมยังเลือกวิธีการทดสอบได้อีก
                  3. ใช้ทดสอบการทำงานของเจ้า Radiator ที่เราๆท่านๆมีได้อย่างชัดแจ้ง เห็นกันเลยว่า หลังจากการทำงานอย่างหนัก...Radiator เองสามารถดับความร้อนออกจากระบบระบายความร้อนได้ดีแค่ไหน
                  4. Export ข้อมูลไปทำสถิติได้ที่ excel หรือเก็บลงฐานข้อมูลเพื่อหาค่าเฉลี่ยหรือเก็บเป็นฐานข้อมูลไว้วิเคราะห์การพัฒนาระบบอย่างต่อเนื่องโดยมีข้อมูลเดิมที่เคยทำการทดสอบ ....ถือเป็นข้อได้เปรียบสุดๆของเจ้า OCCT สำหรับนักอัพเกรดระบบเลย....
                  5. ทดสอบได้ทั้ง GPU, Powersupply .. อื่นๆ (ปล.ยังไม่เคยใช้ครับเพราะของยังไม่ถึง ฮ่าๆๆ ใครมีก็ทดสอบได้เลยนะครับ อิอิ)
                  6. อันนี้เป็นประโยชน์มากสำหรับชาวแมวน้ำคือ.....เอากราฟมาโชว์กันงัยครับว่าทำได้ระดับไหนกันบ้างแล้ว หรืออยากให้พี่ๆเซียนเทพทั้งหลายหาจุดบอด....ก็จะได้บอกจุดปรับปรุงได้ง่ายขึ้นตรงประเด็นมากขึ้น
                  ผมใช้หลังจากนาทีที่ 1 จนถึงนาทีที่ 56 ครับ แม้ว่าช่วงหลังนาทีที่ 1-5 ระบบกำลังเริ่มร้อน แต่ผมก็ถือว่ามันเป็นเพียงส่วนน้อยของข้อมูลทั้งหมดนั่นเอง เอามาเฉลี่ยกันแล้วผลมันก็ต่างกันนิดหน่อย แต่ถ้าจะเอาจริงๆ ต้องอย่างท่านว่ามาเลย

โชคดีที่ระบบผมระบายความร้อนได้เร็ว ทำให้อุณหภูมิก่อนและหลังทดสอบไม่ต่างกันมาก ไม่งั้นอายเค้าแย่เลย ผมเริ่มเล่นน้ำได้เกือบปีแล้ว เพราะไปเห็นกระทู้พี่ Suhanna กับท่าน Salapao2000 เห็นแล้วติดใจก็ศึกษาจาก 2 กระทู้นั้นมาครับ และท่าน Salapao2000 คือสาเหตุให้ผมเล่นหม้อน้ำ HW Black Ice ครับ ผมว่ายี่ห้อนี้คุ้มค่าครับ แต่ต้องอาศัยพัดลมที่มีแรงดึงสูงนิดนึง

กระทู้พี่ Suhanna เหมาะสำหรับผู้ที่จะเริ่มเล่นน้ำมาก จะได้ไม่หลงทาง (จริงๆ กระทู้นี้น่าจะได้รับการปักหมุดเช่นกัน) http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165
                  กระทู้ท่าน Salapao2000 ท่านนี้มีของเล่นใหม่ๆ มาเสนอเป็นประจำ และที่สำคัญ ท่านดูโหงวเฮ้งอุปกรณ์แม่นมากๆ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=193935

ป.ล. ผมมีผล OCCT3.0 แบบ Small 1 ชั่วโมงมาด้วยนะครับ เอาไว้จะอัพให้ชม พอดีตอนนี้ Photobucket เค้ากำลังปรับปรุงระบบอยู่

Originally posted by HomeAudioSystem View Post
                  เอาเงินมากจากไหนอ่ะ บอกหน่อย จะไปเอาบ้าง อิอิ
                  กดจากแบ้งค์มาครับ มีมากกดมาก มีน้อยกดน้อย ไม่มีก็ไม่กด ฮ่า...

ป.ล. ผมมีงานอดิเรก 6 อย่างคือ คอมพิวเตอร์ เครื่องเสียง ถ่ายรูป กิน แต่งรถ และท่องเที่ยว ทำงานมาได้ ก็กันเงินส่วนนึงไว้เล่นครับ (ผมทำงานหนักครับ) เพียงแต่ช่วงนี้บ้าคอมหนัก เลยซื้อใหญ่เลย มันก็แล้วแต่ว่าช่วงไหนบ้าอะไรด้วยครับ
                  Last edited by tsawana; 24 Mar 2009, 13:23:42.

Comment

... เห็นด้วยๆครับ น่าจะปักหมุดน่ะของพี่ salapao2000 กะพี่ suhanna..อย่างน้อยจะได้ให้คนเริ่มต้นคิดจะเล่นมีแนวทาง....Admin สุดหล่อครับ ช่วยตามไปปักให้หน่อยซิ

ท่าน HomeAudioSystem....ถามตรงประเด็นไปไหมครับเพ่...ฮ่าๆๆ....ถ้ามาถามผม..ผมก็บอกกดจากภรรยา...จะเอาทีก็กดที.......เอ้ยต้องพูดให้ clear ต้องบอกว่า.....จะใช้เงินทีก็ขออนุญาติที (อย่าคิดเป็นอื่น 5555+).....

Comment

บล๊อกใหม่สวยดีนะครับ คุณ Tsawana

เสียดายผมเปลี่ยนค่ายแล้ว มาลองเล่น AMD ดูเผื่อจะรุ่งมั่ง

รอชมผลงานครับ

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
                        บล๊อกใหม่สวยดีนะครับ คุณ Tsawana

เสียดายผมเปลี่ยนค่ายแล้ว มาลองเล่น AMD ดูเผื่อจะรุ่งมั่ง

รอชมผลงานครับ
                        สวัสดีครับพี่ ไม่ได้เจอกันซะนานเลย สบายดีนะครับ เรื่องบ้านตอนนี้ลงตัวแล้วยังเอ่ย บล็อคตัวนี้ท่าน Salapao2000 เอามาแนะนำครับ หนักเกือบครึ่งกิโลแหนะ แต่เย็นดีเหมือนกันครับ ผมก็คิดๆ อยากลองเล่น AMD เหมือนกันครับ เล็งๆ เอาไว้อยู่ แต่ว่าเลือกอุปกรณ์ไม่เป็นเอาซะเลยครับ แต่ยังอยากได้ micro ATX มาเก็บไว้ซักเครื่อง เอาไว้ใช้สำรอง เพราะเครื่องนี้รื้อบ่อยมากๆ ฮ่าๆๆ ไม่ได้เสียนะครับ แค่อยากลอง

มาชมผล OCCT3.0 แบบ Small นาน 1 ชั่วโมงกันต่อครับ

CPU1

CPU2

CPU3

CPU4

GPU1

Comment

เอ...ทำไม small data set แล้วยังคล้ายๆรูปแบบการใช้ CPU เต็ม 100% อยู่ ยังไม่เคยลองเหมือนกันแฮะ หรือ การเลือก แบบ Large หรือ Small จะใช้ทดสอบการใช้งาน memory เพียงอย่างเดียวเน๊าะ....มีอะไรให้เล่นให้ลองกับ OCCT บ้างรบกวนพี่ tsawana ช่วย solo มันทีนะครับช่วงนี้เครื่องผมใช้งานไม่ได้ซะแล้ว ฮ่าๆๆ...

ตอนนี้รื้อเครื่องใหม่แล้วยังไม่ได้ทำ test ต่อแถมรอของด้วยเลยไปรื้อในห้องเก็บของเจอ server case จำได้ว่าเคยซื้อมานานมากแล้ว...เลยเอามาพ่นสีเตรียมย้ายมาลงใหม่อยู่ครับ (พ่นดำตาม trend พี่ tsawana ซะเลยไม่ว่ากันนะครับ อิอิอิ) ตากแดดมา 2 วันแล้วกะให้กลิ่นสีมันจางก่อน แล้วคิดว่าคงหาแผ่นอะคลีลิคมาปิดรอบ case มันซะเลย...เสร็จแล้วเด๋วเอามาลงให้ดูในส่วน DIY case เก่ากันครับ

Comment

ท่านลอง Prime95 สิครับ จะเขียนบอกไว้เลยว่า Small, Medium, Blend แต่ละอย่างนั้นไว้ทดสอบอะไร

ตอนนี้ผมก็อยากได้เคสใหญ่ๆ ครับ อยากได้ที่สูงซัก 1 เมตร จะได้ยัดอุปกรณ์ที่มีลงได้สบายๆ หรือไม่ก็เคส UFO ครับใหญ่ดี แต่กินพื้นที่หน้าดูเลย

ป.ล. ผมชอบสีดำครับ มันช่วยให้เคสดูเรียบร้อยขึ้น เพราะกลบเกลื่อนความรกของสายไฟได้ง่าย

Comment

ดันไปๆ

Comment

Originally posted by Infineon~ View Post
                                ดันไปๆ
                                ขอบคุณครับ อยากจะบอกว่า HK Rev 3.0 CU หนักมากครับ ตอนที่กล่องส่งมา คิดว่าหนักประมาณ 1/2 กิโล

ผมคิดว่ายังมีท่อยางอีก 2 อย่างที่ท่านน่าจะรวมอยู่ในรายการสั่งของด้วย คือ Tygon R3400 กับ Feser 3812-UVWH และก็อุปกรณ์น้ำของ Aqua Computer ครับ

Comment

Working...
                                X