Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] WD6400AAKS Non Raid,Raid 0,Raid 5,Raid 10

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] WD6400AAKS Non Raid,Raid 0,Raid 5,Raid 10

พอดีผมกำลังเลือกอยู่ว่าจะต่อ raid ไหนดี ถึงจะเหมาะกับการใช้งานของผม
    ผมทำแบบรีบ ๆ มีไม่กี่โปรแกรม ขอไม่อธิบายนะครับ เพราะผมก็ยังงง ๆ อยู่

Raid Controller: AMD SB7XX SATA Controller
    HDD: WD6400AAKS
    Program test: Sandra 2009.SP3c, HD Tune 3.50

เนื่องจาก HD Tune มันอ่านเขียน Raid 0 ขนาด 2.6TB ไม่ได้ ผมจึงได้ลดขนาดของ Raid 0 เหลือ 1.2TB เพื่อให้ทดสอบต่อไปได้

Setup

Raid 0x4

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4
    ลืม copy ไว้ครับ ขอโทธที

Sandra 2009.SP3c File System

Non Raid

Raid 0x4

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4

HD Tune 3.50 Read

Non Raid

Raid 0x2

Raid 0x4

Raid 1

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4

HD Tune 3.50 Write

Non Raid

Raid 1

Raid 0x2

Raid 0x4

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4

HD Tune 3.50 File Benchmark 64 KB

Non Raid

Raid 0x2

Raid 0x4

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4

HD Tune 3.50 File Benchmark 512 MB

Non Raid

Raid 0x2

Raid 0x4

Raid 10

Raid 5 x3

Raid 5 x4

เอาอะไรดีหว่า ตอนแรกว่าจะเอา Riad 5 ดู ๆ แล้วมันอืดเหมือนไม่ได้ต่อดีจัง ยิ่งเจอโปรแกรม HD Tune ความเร็วการเขียนติดพื้นเลย กะไว้ว่าเร็วกว่า HDD ที่ไม่ได้ต่อหน่อย จะได้มีความปลอดภัยจาก HDD เสีย หรือเดือนไหนตังค์ไม่มี ก็ถอด HDD ลูกหนึ่งไปขายก็ได้ แต่พอมาทดสอบจริง ๆ เห็นแล้วเซงเลยครับ
    Last edited by TaO_OaT; 24 Aug 2009, 01:44:07.

ดันครับ จขกท ขยันจัง

Comment

Thank U

Comment

ขอบคุณครับ อยากเห็นมานาน แต่ไม่มีโอกาส สักที แรงจิงๆ Raid 4 ตัว

Comment

เพิ่มให้ครับ กับ raid 10
          Attached Files

Comment

แจ่มเลยครับ ท่านจขกท. ขยันจริงๆ

Comment

raid0*4 ครับ
              Last edited by sit02; 4 Aug 2009, 08:15:03.

Comment

Originally posted by RED_C View Post
                เพิ่มให้ครับ กับ raid 10
                Originally posted by sit02 View Post
                ดีเหมือนกันครับ ผมก็อยากเห็นของ intel ตอนแรกว่าจะซื้อ intel เหมือนกัน แต่บอร์ดของ intel ที่ต่อ raid ได้มีแต่แพง ๆ ทั้งนั้นเลย หันไปดูของ amd สองพันนิด ๆ ต่อ raid ได้แล้ว เสียตังค์เลยทีนี้

อยากดู raid 5 ของ intel อ่า ใครจะใจดี test ให้ดูน้อ ไปดูเค้า test ใส่กับ raid card เร็วกว่าของ amd ฟ้ากับเหวเลย raid 5

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                  ดีเหมือนกันครับ ผมก็อยากเห็นของ intel ตอนแรกว่าจะซื้อ intel เหมือนกัน แต่บอร์ดของ intel ที่ต่อ raid ได้มีแต่แพง ๆ ทั้งนั้นเลย หันไปดูของ amd สองพันนิด ๆ ต่อ raid ได้แล้ว เสียตังค์เลยทีนี้

อยากดู raid 5 ของ intel อ่า ใครจะใจดี test ให้ดูน้อ ไปดูเค้า test ใส่กับ raid card เร็วกว่าของ amd ฟ้ากับเหวเลย raid 5
                  เคยใช้ครับ raid5 แต่ตอนนั้นไม่ได้เทสเก็บไว้ raid5*4 พอๆกับ raid0*2 ครับ
                  ตัวที่ผมเทสยังทำได้ไม่ดีที่สุดครับ เพราะใช้ hdd es buffer 16*2 + es2 buffer 32*2

เพิ่มเติมผลของ 0*3 buffer 32 ไวกว่า group ที่ใช้อยู่อีก

Comment

Originally posted by sit02 View Post
                    เคยใช้ครับ raid5 แต่ตอนนั้นไม่ได้เทสเก็บไว้ raid5*4 พอๆกับ raid0*2 ครับ
                    ตัวที่ผมเทสยังทำได้ไม่ดีที่สุดครับ เพราะใช้ hdd es buffer 16*2 + es2 buffer 32*2

เพิ่มเติมผลของ 0*3 buffer 32 ไวกว่า group ที่ใช้อยู่อีก
                    หว้า น่าเสียดาย ที่ผมอยากใช้ raid 5 เพราะว่าพื้นที่มันได้มากกว่า raid 10 แล้วยังป้องกันข้อมูลเสียหายด้วย แต่ของ amd มันอืดบรรลัยเลย

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                      หว้า น่าเสียดาย ที่ผมอยากใช้ raid 5 เพราะว่าพื้นที่มันได้มากกว่า raid 10 แล้วยังป้องกันข้อมูลเสียหายด้วย แต่ของ amd มันอืดบรรลัยเลย
                      raid 5 ของ intel ก็ช้ากว่า raid 10 พอควร

Read speed raid 10 4x ,raid 5 2x

http://www.cyberciti.biz/tips/raid5-...rformance.html

Comment

ของผมได้เท่านี้เองอะ RAID 0 (640KS*2)

Comment

ดันให้ครับอยากรู้มานานเเล้ว นับถือความขยันจริงๆครับ

Comment

มีประโยชน์

Comment

เพิ่มข้อมูลของ raid 0x2 เข้าไปแล้วครับสำหรับคนที่ pm ถามมา ลงทุนถอด hdd ที่ต่อ raid อยู่ออกเลยนะเนี้ย งานนี้ rebuild ครึ่งวัน T-T

Comment

Working...
                              X