Announcement

Collapse
No announcement yet.

<แนะนำโปรแกรมกู้ File / Drive NTFS>ใช้ Partition Magic อยู่ดีๆ ไฟดับ ... Drive D หาย!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <แนะนำโปรแกรมกู้ File / Drive NTFS>ใช้ Partition Magic อยู่ดีๆ ไฟดับ ... Drive D หาย!

เรื่องราวมีอยู่ว่า ...

1. ใช้งาน Partition Magic 8.0 เพื่อ Resize Partition ครับ โดยกระบวนการน่าจะไม่นานมาก แต่อยู่ดีๆ ความซวยมาเยือน ไฟดับไปแว๊บนึงราว 1 วินาทีได้ เครื่องดับเลย จำเป็นต้อง Reboot เครื่องใหม่

2. เมื่อ Reboot เครื่องขึ้นมาแล้ว สามารถเข้า Windows XP ได้ตามปกติ แต่พอเข้า My Computer แทบเป็นลม Drive D ที่เก็บ DATA หายไปทั้งลูก !!! ... Windows มองไม่เห็นครับ !!!

3. ผมเลยเข้าไปใน Partition Magic ก็พบว่า Drive D ทั้งลูกถูกแปลงสภาพเป็น PqRP (Power Quest Recoverable Partition) เนื่องจากมีการ Interupt / Power Loss เกิดขึ้นระหว่างใช้งาน แต่ด้วยความที่มีเขียนว่า "Recoverable" หรือแปลว่า "สามารถกู้ได้" จึงทำให้ผมมีความหวังขึ้นมาทันที

4. คืนนั้นทั้งคืน นอนไม่ค่อยหลับเลย เพราะกลัวข้อมูลกู้คืนมาไม่ได้ ถึงจะกู้ได้แต่จะไปทำอย่างไร และกู้ได้แค่ไหน? เป็นคำถามที่ถามตัวเองทั้งคืน

5. วันรุ่งขึ้นที่ทำงาน ผมแทบไม่เป็นอันทำงาน เพราะมัวแต่ปรึกษา IT Support ที่บริษัทฯ (เขาให้ Format Drive ก่อนครับ แล้วค่อยกู้) และก็จดจ่อแต่การ Search Google หาวิธีแก้ใขที่ดีที่สุด ใช้เวลาเกือบทั้งวัน สลับกับทำงานครับ จนหาได้ 3 วิธีดังนี้:-

5.1 ใช้ Program PTDIT.exe (Partition Table Editor) ของ Power Quest ซึ่งเป็น Program เก่ามาก ใช้ใน DOS สมัยที่ Power Quest ยังไม่โดน Symantec ซื้อกิจการไป ... แต่วิธีการใช้งานซับซ้อนมากครับ เจอวิธีการใช้คร่าวๆ แต่อ่านแล้ว ใบ้กินเลยครับ

5.2 จ้างเขากู้ข้อมูล ซึ่งเขาจะแนะนำให้ Format Harddisk ก่อนเลยเพื่อให้ Windows เห็น Drive ก่อน แล้วค่อยใช้โปรแกรมกู้ข้อมูล ... ผมเคยเห็นแล้วครับที่ทำงานกู้ข้อมูลที่ Format แล้ว แต่ได้มาแบบชื่อ File ไม่มีอะครับ ต้องเปิดทีละ File แล้ว Rename มันแบบ 1-by-1 และ Folder จะหายหมด บาง File ก็อ่านไม่ได้ ... File ขนาด 270 GB กี่วันจะเสร็จนี่ ???

5.3 ใช้ Program 1st NTFS Recovery 2.1 ที่สามารถกู้ Partition แบบทุกอย่างไม่บุบสลายโดยไม่ต้อง Format Harddisk

6. ผมเลือกข้อ 5.3 ครับ ... และเย็นวันนั้นเองก็ไปเดิน IT MALL เหมือนโชคเข้าข้าง เจอแผ่น Program ที่มีตัวนี้อยู่ครับ ความรู้สึกเหมือนเจอคนที่เรารักโดยบังเอิญเลย !!!

7. ผมรีบกลับบ้าน ด้วยความหวังเต็มๆ งานนี้จะหมู่หรือจ่าก็ได้รู้กันครับ ... มือสั่นไปหมดครับ ขณะที่ลง Program 1st NTFS Recovery 2.1

8. พอลงเสร็จ ก็ทำตามคำแนะนำ Wizard ของ Program ครับ จนมาถึงปุ่ม Recover ซึ่งทำงานนิ่มมากๆ ครับ เชื่อมั้ยครับว่าใช้เวลาเพียง 1 ชม. 10 นาที ในการกู้ Partition ทั้ง Drive D ที่มีความจุ 270 GB

9. ผมกลับมาอีกที เหมือนตายแล้วเกิดใหม่จริงๆ ครับ ทั้ง Drive D กลับมาเกือบหมด แถมมาทั้ง Folder และชื่อ File ทั้งชื่ออังกฤษและไทย (word / excel / ppt / pdf / รูปภาพทุกชนิด / หนังทุก File / MP3 / Program ก็มาหมดครับ) เหมือนเดิมยังไงยังงั้น ไม่ต้อง Organize ใหม่เลยครับ เดิมๆ จริงๆ ยกเว้นหนัง DVD ที่ผมใช้ DVD FAB ก๊อบไว้ทั้งเรื่องเป็นเรื่องๆ นะครับ หายหมดกู้ไม่ได้

สุดท้ายจึงขอแนะนำ 1st NTFS Recovery 2.1 ครับ จะมีอยู่ในแผ่นชื่อ Backup and Rocovery 2008 - An Ideal Solution for backup and recover of a small office network or a local computer ครับ หาดูตาม IT MALL หรือ PANTIP น่าจะมีขาย

ปล. Drive หายไปทั้ง Partition อย่ารีบ Format นะครับ ลองใช้ตัวนี้ดู ถ้าแก้ไม่ได้เหมือนผม ค่อยว่ากันอีกที !

sigpic

ขอบคุณที่ มาแนะนำครับ

แต่ว่าขอยาแก้ไอ ได้ป่ะครับ
    Last edited by magzaa; 14 Oct 2007, 14:14:34.

Comment

ถามหน่อยคับ คือ ผมก็เกิดปัญหา format ผิด drive เหมือนกัน แบบว่ามือเร็วไปหน่อยไป format drive D: เข้าให้ คือจะลง windows ใหม่นั้นเอง/ปัญหาก็คือ กลายเป็นลง windows ใน drive D: แต่ทว่า drive C: ก็ยังมีwindows นะครับ - -*(งงป่าว) เมื่อบูทเครื่องมันกลายเป็นมี windows 2 ตัวเลยคือ drive C: windows xp home edition, drive D: windows xp Pro

หลังจากนั้นผมก็เลย format เจ้า drive D: ซะ แล้วก็ยุบ partition D: ให้เหลือ C: อันเดียว แล้ว format อีกรอบแล้วลง windows ใหม่ แล้วค่อยมาแบ่ง partition โดยใช้ Partition Magic แบ่ง

คือ ไม่รู้ว่าจะกู้ข้อมูลในไดร์ฟ D: เดิมได้มั๊ย ด้วยโปรแกรมที่ จขก. กล่าวมา อยากให้ช่วยชี้แนะหน่อยคับ

ปล. สาเหตุที่ทำให้ format ผิดเพราะ คีย์บอร์ดเจ้ากรรม ใช้งานไม่ได้ตอนเครื่องให้เลือก Boot from CD/DVD
      กดปุ่มแทบคีย์บอร์ดพังไม่ยอมบูทจากแผ่น เลยเข้าไปบูทในวินโดว์ มันเลยให้format drive D: ไม่ทันดูมือไวเจ๋งบ๊ง
      ปล. หนังx รูปx เยอะแยะเต็มไปหมด เหอๆๆๆ

Comment

Originally posted by aipui View Post
        ถามหน่อยคับ คือ ผมก็เกิดปัญหา format ผิด drive เหมือนกัน แบบว่ามือเร็วไปหน่อยไป format drive D: เข้าให้ คือจะลง windows ใหม่นั้นเอง/ปัญหาก็คือ กลายเป็นลง windows ใน drive D: แต่ทว่า drive C: ก็ยังมีwindows นะครับ - -*(งงป่าว) เมื่อบูทเครื่องมันกลายเป็นมี windows 2 ตัวเลยคือ drive C: windows xp home edition, drive D: windows xp Pro

หลังจากนั้นผมก็เลย format เจ้า drive D: ซะ แล้วก็ยุบ partition D: ให้เหลือ C: อันเดียว แล้ว format อีกรอบแล้วลง windows ใหม่ แล้วค่อยมาแบ่ง partition โดยใช้ Partition Magic แบ่ง

คือ ไม่รู้ว่าจะกู้ข้อมูลในไดร์ฟ D: เดิมได้มั๊ย ด้วยโปรแกรมที่ จขก. กล่าวมา อยากให้ช่วยชี้แนะหน่อยคับ

ปล. สาเหตุที่ทำให้ format ผิดเพราะ คีย์บอร์ดเจ้ากรรม ใช้งานไม่ได้ตอนเครื่องให้เลือก Boot from CD/DVD
        กดปุ่มแทบคีย์บอร์ดพังไม่ยอมบูทจากแผ่น เลยเข้าไปบูทในวินโดว์ มันเลยให้format drive D: ไม่ทันดูมือไวเจ๋งบ๊ง
        ปล. หนังx รูปx เยอะแยะเต็มไปหมด เหอๆๆๆ

ใจเย็นๆ ครับท่าน ลองดูโปรแกรมตัวนี้ละกันครับ สรรพคุณมัน ถึง Format ก็กู้ได้นะครับ ถ้าท่านไม่ไป Save ทับมัน ... ถ้า File System ท่านเป็น NTFS ก็แจ่มครับ เข้ากับโปรแกรมนี้ได้เลย

ลองดูมั้ยครับ เพราะท่านไม่มีอะไรจะเสียแล้วจริงมั้ย ไม่ลองไม่รู้ครับ ... ชีวิตอยู่ได้ด้วยความหวังครับ

sigpic

Comment

ขอยาแก้ไอ ได้ป่ะครับ

Comment

Originally posted by mercadix View Post
            ใจเย็นๆ ครับท่าน ลองดูโปรแกรมตัวนี้ละกันครับ สรรพคุณมัน ถึง Format ก็กู้ได้นะครับ ถ้าท่านไม่ไป Save ทับมัน ... ถ้า File System ท่านเป็น NTFS ก็แจ่มครับ เข้ากับโปรแกรมนี้ได้เลย

ลองดูมั้ยครับ เพราะท่านไม่มีอะไรจะเสียแล้วจริงมั้ย ไม่ลองไม่รู้ครับ ... ชีวิตอยู่ได้ด้วยความหวังครับ
            งี้มันต้องลองซะแร้ววว...thx มากมาย

Comment

ได้มาเจอกระทู้นี้ >> ความรู้สึกเหมือนเจอคนที่เรารักโดยบังเอิญเลย !!!
              แต่จะได้เกิดใหม่หรือเปล่า ขอลองดูก่อนนะคะ

Comment

โอ้อออออออออออออออออ

ขอบคูรมากเลยครับท่าน เจอปัฯหานี้อยู่พอดี งี้ต้องลองหน่อยแล้วววว

Comment

ช่วยดันครับ ตอนนี้ประสบปัญหาเดียวกัน ฮือๆ TT

Comment

เมื่อก่อนก็เคยแบบนี้แหละไฟดับแล้ว dirve หาย พอ format แล้วพึ่งมารู้วิธีกู้ด้วยโปรแกรม

Comment

Working...
                    X