Announcement

Collapse
No announcement yet.

LAN ภายในบ้านทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LAN ภายในบ้านทำยังไงครับ

ผมมีคอมอยู่ในบ้านสองเครื่องครับ
    อยากจะ LAN กัน และแชร์ข้อมูลให้กันได้
    ช่วยแนะนำวีธีตั้งแต่เริ่มต้นได้มั๊ยครับ
    ของผม Win7 ทั้ง 2 เครื่องเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

switch 4 port
    lan 2 เส้น
    แล้วก็ share ข้อมูล 2 เครื่องได้แล้วครับอย่างง่ายสุดๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

AIO Router ง่ายสุดๆ -*-

Comment

ใช้สาย cross เลย ง่ายสุดๆ จริงๆ
        ไปร้าน สั่งสายแลนเข้าหัวเป็น cross กี่เมตรก็ว่าไป
        แลว้ก็ต่อสองเครื่องเข้าตรงๆเลยครับ

Comment

อยากทราบว่าพอดีที่ทำงานมีสายแลน 2 สาย ทีนี้ผมซื้อสายเพิ่มมาอีก 1 แต่พอต่อแล้ว มันใช้ไม่ได้อะครับ ต่อเครื่องนี้ติด เครื่องโน้นดับ

มันต้อง set อะไรหรือป่าว

Comment

มันต้องเซ็ตครับ แล้วก็สายไม่ใช่สายธรรมดาทั่วๆไปนะครับ ต้องไปสั่งให้เขาทำการเข้าหัวเป็นแบบ คลอส คือ การต่อระหว่างเครื่องถึงเครื่องโดยที่ไม่มีการผ่าน สวิต หรือ ฮับ นะครับ แล้วก็เซ็ต IP เอาอีกทีว่าใครหัว ใครหาง แค่นั้นเอง

Comment

Originally posted by Aikaw View Post
              ผมมีคอมอยู่ในบ้านสองเครื่องครับ
              อยากจะ LAN กัน และแชร์ข้อมูลให้กันได้
              ช่วยแนะนำวีธีตั้งแต่เริ่มต้นได้มั๊ยครับ
              ของผม Win7 ทั้ง 2 เครื่องเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
              กรณีนี้คุณต่อเน็ตหรือไม่ถ้าไม่ต่อก็ใช้สาย LAN แบบคลอสสายเส้นเดียวเองครับ
              แต่ถ้าต่อเน็ตต้องมี HUB เพิ่มอีกชิ้น
              ส่วนวิธีเซ็ตค่า IP ผมเขียนไว้ที่ลิ้ง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=744247
              เอาไปลองปรับแก้ไขดูครับ แต่อย่าเซ็ตเป็น 192.168.1.1 ก็พอเพราะมันจะชนกับตัวเราท์เตอร์คุณ

Comment

hub แค่ 500 เอง ซื้อเลยๆ

Comment

จะสายครอส หรือสายตรง ก็แลนกันได้หมดแหละครับ เพียงแต่ตั้งค่าให้ถูกเท่านั้นแหละ

Comment

Originally posted by wabmes View Post
                    จะสายครอส หรือสายตรง ก็แลนกันได้หมดแหละครับ เพียงแต่ตั้งค่าให้ถูกเท่านั้นแหละ
                    ถูกต้องนะคร๊าบบ เด่วนี้เทคโนโลยี Gigabit มันทำได้หมดแล้วโดยไม่สนใจว่าสายที่ใช้ต่อจะเป็นสายอะไรคร๊าบบบ

Comment

Working...
                    X