Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Partition ของ HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Partition ของ HDD ครับ

ผมมี HDD Seagate 200 GB เป็นแบบ IDE ใช้กับ M/B Intel D865GBV socket478 ใช้กับ P4 2.6 GHz. มีปัญหาเรื่องของการใช้งานดังนี้ คือ
    1.เวลา FDSIK เพื่อแบ่ง Partition โดยใช้ 98 OS แบ่งเป็น
    2. ทำการแบ่งเป็น 5 Partition แต่ยังไม่ Format
    3. พอแบ่งเสร็จใช้ WIN XP เพื่อทำการ Format เป็น NTFS
    4. ปรากฎว่า ทำการ Create Partition แล้ว Format ได้แค่ 3 Drive
    5. อีก 2 Drive มันไม่ยอมสร้างและ Format ให้
    6. พอกด Create แล้วมันก็ขึ้นโชว์ความจุของ Drive ให้ปกติ
    7. แต่พอ กด Enter ปุ๊บ มันก็ขึ้น UnKnow Partition เหมือนเดิม
    8. เข้าไปดูใน windows ก็ไม่เห็น Partition ที่เหลืออีก 2
    9. ซึ่งปกติเท่าที่เคยใช้ HDD ความจุต่ำกว่านี้ แต่ไม่ได้แบ่ง Partion เยอะเท่านี้
    10. เต็มที่ก็ 3 drive ก็ยังเห็นหมดทุก Partion พอจะเปิด Drive
    11. มันก็จะบังคับให้ Format Drive ก็ทำตามปกติไป แต่นี่ แม้แต่ Partion ก็ไม่เห็น
    12. จะเห็นใน Dos ของ XP เห็นครบทั้ง 5 Partition ที่ได้ทำการแบ่งไว้แต่แรกแล้ว

ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ

แนะนำให้ล้าง partition ใหม่ครับ แล้วไปหา Partition Magic เวอร์ชั่นไหนก็ได้ (ไม่รู้ตัวล่าสุดมันตัวไหน) ลองหาที่ http://www.torrentspy.com

แล้วติดตั้ง Windows XP ให้เสร็จ แล้วติดตั้ง Partion Magic ใช้แบ่งใน Windows เลยครับ

Comment

ถามว่าทำไม ตอบว่าไม่ทราบครับ

ถามว่าทำไง ตอบว่า..

ในกรณีที่สะดวกจะใช้ partition magic บน xp ก้อได้
      แต่ถ้าอยากแบ่งและ format ให้สมบูรณ์ก่อนติดตั้ง os และจะเอาให้ฉมังก้อ
      disk manager หรือ disk wizard ของ seagate ครับ(บน dos)
      menu disk installation

ของใหม่ก้อเงี้ยะแหล่ะ ชอบหาเรื่่องให้ ต้องโดนของแข็งสักที อิอิ
      Last edited by hutchan; 18 Mar 2007, 12:22:23.

Comment

ผมหล่ะสงสัย จะแบ่งทำไมเยอะแยะอ่ะครับ

ผมว่ายิ่งแบ่งเยอะ ยิ่งเสียพื้นที่มาก

ของผมแบ่งไว้ลง 15G แล้วก็เป็นที่เหลือ ง่ายดี ไม่วุ่นวาย

สมมุติว่ามี 5 ไดว์ (หารกันดื้อๆ แล้วกัน)

200 / 5 = 40G

แล้ว ทั้ง 5 ไดว์นั้น มีไฟล์อยู่ไดว์ละ 35G แล้ว

ทีนี้ ผมจะเอาไฟล์ขนาด แค่ 10G มาใส่ คงต้องลำบากโยกย้ายไฟล์กันน่าดู

ซึ่งจะเห็นว่า 5G ที่เหลือใน 5 ไดว์นั้น = 25G แต่ไม่สามารถใส่ไฟล์ 10G ลงไปได้

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิด และความจำเป็นของแต่ละท่านนะครับ

ถ้าผมแนะนำก็ให้เคียร์พาร์ทิ่ชั่นทั้งหมด ตอนลง windows ให้แบ่งออกเป็นแค่ 2 ก่อน

อาจจะ 40/160 ก่อนก็ได้

แล้วพอเข้า windows ได้แล้ว ค่อยมาแบ่งอีกครั้ง จะใช้โปรแกรมอะไรที่เขาว่าดีๆ กันด็ตามใจครับ

แต่ผมใช้ที่มากะ windows เลย ไม่ต้องเสียเวลาหากัน

Start > Control Panel > Admin Tools > Coms Management > Storage > Disk Management

หลังจากนั้น จะทำอะไรที่ไดว์ไหน ก็ไปลองคลิ๊กขวา แล้วเลือกๆ ดูนะครับ คงจะทำต่อได้ไม่ยากนัก

Comment

ใช้ Partition Magic จัดการเวิร์คกว่ามาก ลองดูแล้วจะติดใจ

Comment

Download มาลงแล้ว ทั้ง version 8.0 / 7.0 มันขึ้น error ว่า Init failed Error 100. Partition table is bad ตอนจะทำการแบ่ง มันเป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Originally posted by Ordinary_Man View Post
              ผมหล่ะสงสัย จะแบ่งทำไมเยอะแยะอ่ะครับ

ผมว่ายิ่งแบ่งเยอะ ยิ่งเสียพื้นที่มาก

ของผมแบ่งไว้ลง 15G แล้วก็เป็นที่เหลือ ง่ายดี ไม่วุ่นวาย

สมมุติว่ามี 5 ไดว์ (หารกันดื้อๆ แล้วกัน)

แล้ว ทั้ง 5 ไดว์นั้น มีไฟล์อยู่ไดว์ละ 35G แล้ว

ทีนี้ ผมจะเอาไฟล์ขนาด แค่ 10G มาใส่ คงต้องลำบากโยกย้ายไฟล์กันน่าดู

ซึ่งจะเห็นว่า 5G ที่เหลือใน 5 ไดว์นั้น = 25G แต่ไม่สามารถใส่ไฟล์ 10G ลงไปได้

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิด และความจำเป็นของแต่ละท่านนะครับ

ถ้าผมแนะนำก็ให้เคียร์พาร์ทิ่ชั่นทั้งหมด ตอนลง windows ให้แบ่งออกเป็นแค่ 2 ก่อน

แล้วพอเข้า windows ได้แล้ว ค่อยมาแบ่งอีกครั้ง จะใช้โปรแกรมอะไรที่เขาว่าดีๆ กันด็ตามใจครับ

แต่ผมใช้ที่มากะ windows เลย ไม่ต้องเสียเวลาหากัน

Start > Control Panel > Admin Tools > Coms Management > Storage > Disk Management

หลังจากนั้น จะทำอะไรที่ไดว์ไหน ก็ไปลองคลิ๊กขวา แล้วเลือกๆ ดูนะครับ คงจะทำต่อได้ไม่ยากนัก
              Confirm !!!

ใช้แล้วได้ผลดี...

Comment

Originally posted by อั๋น View Post
                Download มาลงแล้ว ทั้ง version 8.0 / 7.0 มันขึ้น error ว่า Init failed Error 100. Partition table is bad ตอนจะทำการแบ่ง มันเป็นเพราะอะไรครับ
                Scandisk แบบ Full ก่อนเลยครับ มีแววเจอ Bad Sector หรืออาจไม่เจอก็ได้ ถ้าไม่เจอ ผมก็นึกไม่ออก ทำไมลงไม่ได้ รอท่านอื่นมาตอบครับ

อ้อ ตอนทำ Fdisk เพื่อเคลียร์ partition ทั้งหมดก่อนติดตั้ง XP น่ะครับ เคลียร์เรียบร้อยดีหรือเปล่าครับ

ลองหา Windows mini PE มาใช้ดูนะครับ ไม่ต้องติดตั้งใดๆ ทั้งสิ้น เป็นวินที่รวมเอาเครื่องมือต่างๆ มาให้ใช้ประโยชน์ได้ ไม่ว่าจะพวก partition magic หรือ scandisk หรือ disk manager ต่างๆ มี anti-virus ให้ด้วยครับ ลองหามาใช้ครับ search google ก็น่าจะเจอครับ มันไม่ต้องติดตั้ง แค่บู๊ต ก็ใช้ได้เลย จะล้าง จะสร้าง partition ได้หมดครับ
                Last edited by poqepaq; 17 Mar 2007, 12:03:19.

Comment

อาจจะแบ่ง partition ผิดก็ได้ครับ
                  partition แรก (drive c) เลือกเป็นprimary เช่น20gb
                  แล้วที่เหลืออีกประมาณ 180gb ให้เป็น extend ให้หมดครับ
                  แล้วใน extend ค่อยมาแบ่งเป็น logical อีก 4 (d,e,f,g)driveครับ ถ้าทำตามนี้ไม่น่าจะมีปัญหา

Comment

ทีแรกจะหาที่ดาวน์โหลด Windows mini PE มาให้ แต่เอามาลงผิดครับ ไว้หาได้จะเอามาแบ่งครับ (ผมมีอยู่แผ่นนึง ถ้าอยู่ใกล้ๆ กัน จะ Write ให้ครับ)

โทร. 089-173-5709

ป๊อกนะครับ
                    Last edited by poqepaq; 17 Mar 2007, 12:03:10.

Comment

Originally posted by Friday~13rd View Post
                      Confirm !!!

ใช้แล้วได้ผลดี...

ครับ ง่ายๆ ไม่ต้องหา ไม่ต้องโหลด มีใน windows เลย

ผมไม่ได้ใช้ Partition Magic มานานแล้ว อิอิ

Comment

ส่วนมากผมก็แบ่งจากแผ่น XP แล้วมาฟอแมทไดว์ที่เหลือในวินโดว์ Work ดี
                        ปล.แต่ทำ Low Level Format แล้วหายไป 3GB เซ็งเป็ด

Comment

Originally posted by Ordinary_Man View Post

สุดยอดพี่ ทำได้ละ

Comment

Originally posted by ninep View Post
                            ส่วนมากผมก็แบ่งจากแผ่น XP แล้วมาฟอแมทไดว์ที่เหลือในวินโดว์ Work ดี
                            ปล.แต่ทำ Low Level Format แล้วหายไป 3GB เซ็งเป็ด
                            มีงี้ด้วยเหรอครับ

แน่ใจนะครับ ว่าดูเรื่องหน่วยไม่ผิดพลาด

เนื่องจากถ้า Byte คูณๆ กันไปจน เป็น G มันจะหายไปประมาณ 7 %

ลองดูที่รูปผมด้านบน HDD 500G ผม หายไปตั้งไม่รู้กี่ G

ทั้งนี้จิงๆ มันไม่ได้ไปไหนครับ

เพราะ 1K = 1024 Byte

แล้วลองเทียบหน่วยกันไปเองนะครับ แล้วจะรู้ว่ามันก็ไม่ได้ไปไหน

Comment

อ่ะ เอารูปมาฝาก เผื่อจะยังสงสัยอยู่ เรื่องพื้นที่ HDD ครับ

แต่ของคุณ ninep อาจจะหายไปจริงๆ ก็ได้

ผมเอารูปของ WD120G มา ที่ขายๆ กันน่ะ เค้าดูที่หน่วย Byte ครับ

จะเห็นว่าที่หน่วย Byte นั้น มันครบ 120G

คือ 120 * 1,000 * 1,000,000 byte

แต่พอคอมมันคิดออกมาจะได้แค่ 111GB นั่นเพราะ 1KB = 1024B น่ะครับ

งงแฮะ พิมพ์เอง งงเอง จะอธิบายง่ายๆ ไงดีหว่า

เอาเป็นว่าจำง่ายๆ ครับ การแปลงหน่วยที่ว่ามา มันจะทำให้มองเห็นหายไปจากที่ระบุขนาดประมาณ 7% ครับ

อย่าง 120GB * (.93) = 111.6G ซึ่งก็ตรงตามความจุครับ

Comment

Working...
                              X