Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hyper6+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อุอุ

Comment

Originally posted by Stand`By View Post
      TSUNAMI DREAM เคส ในฝัน หุหุ เอาไว้ ปล่อย Soprano ก่อนค่อยตามไปสอย เจ้านี่
      เหอะๆ เหมือนผมเลยกะวางมือจากซึนามิดรีมให้แฟนแล้วไปถอยcm stackerอ่ะ จะได้พ่วงพาวเวอร์ได้2ตัวเทห์จริงๆเครืองก็ไม่แรง

Comment

Originally posted by top41 View Post
        ไอที่บังลมมานบังคับให้อัดลมลงบอร์ดเปล่าครับ จาได้ช่วยดับร้อนบอร์ด หรือพัดออกนอกเคสสแบบ Silenttower
        เข้าใจแล้วไอที่บังลม คงหมายถึงกรอบมันกระมังมันไม่เหมือนอัสซุซไซเรนสแควส์ครับที่มีบังลมไปทางภาคจ่ายไฟครับ กรอบของ6+นั้นมีไว้ควบคุมทิศทางลมครับผมหันมันไปจากด้านนึงไปอีกด้านนึงและเพื่อความสวยงานมีปรโยชน์อีกอย่างใช้ติดพัดลมน่ะครับถ้าถอดออกมาครีบจะเล็กกว่าตัวนินจาอีกนะครับ เท่าที่เคยใช้มามันไม่บังลมลงไปที่บอร์ดแต่อย่างใดครับถ้าอยากให้มันมีลมไปที่ภาคจ่ายไฟคงต้องใช้ อัสซุซไซเรนท์ล่ะครับ

โทษทีที่ตอบช้าเนื่องจากเน็ตบ้านหมด

Comment

อ๋อ งั้นขอบคุณครับ ผคงใช้ Big Typhoon แล้วกันหรือไม่ก็ XP120

Comment

Originally posted by top41 View Post
            อ๋อ งั้นขอบคุณครับ ผคงใช้ Big Typhoon แล้วกันหรือไม่ก็ XP120
            ถ้าxp-120ตัวที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันผมขอแนะนำ theramlright ultra-120ครับได้ข่าวว่าเย็นพอกับนินจาพลัสหรืออาจจะเย็นกว่าด้วยซ้ำครับ อันนี้เอามาจากเว็ปwww.vmodtech.com นะครับ

แต่ผมขอเดาว่าคูณท็อป41คงต้องการซิ้งค์ที่เป่าลงบอร์ดเพื่อจะได้ลมไปเป่าเฟสจ่ายไฟสินะครับ แต่ตัวxp-120นั้นต้องดูนิดนึงคือขาไปล์มันยื่นออกมาถ้าทิศทางที่ใส่ขาไปล์มันหันไปทางภาคจ่ายไฟซึ่งมีตัวคาร์ปาแบบยาวๆ(ส่วนใหญ่บริเวณใกล้back i/o จะยาวหรือบริเวณซีพียู) มันอาจจะไปติดได้นะครับดูให้ดี ถ้าซีพียูท่านไม่ร้อนมากแนะนำตัวที่เล็กกว่านี้ครับเช่น กิ๊กกาไบท์ จี พาวเวอร์ โปร์หรือthermalright xp-90ซึ่งบริเวณแรมถ้าไม่หันปลายซิงค์ลงแรมสามารถจะโมเอาพัดลมมาเป่าได้โดยตรงเช่นพัดลมขนาด70มิลจะทำให้แรมเย็นขึ้นเป็นกองครับยังไงแรงลมก็มากกว่าที่มันลอดมาตามซี่ของซิงค์ล่ะครับ

ส่วนบิ๊กไต้ฝุ่นนั้นมีความสูงที่ค่อนข้างมากนะครับและพัดลมที่แถมมาจะวิ่งที่ประมาณ1400รอบต่อนาทีทำให้ประมาณลมที่ลงมาสู่ผิวบอร์ดนั้นมีน้อยประกอบกับความสูงของซิงค์ด้วยแล้วน้อยมากครับ อีกอย่างคือลมจะลงมาแนวตรงอ่ะครับจะไม่กระจายออกทำให้การระบายความร้อนอุปกรณ์โดยรอบเป็นไปได้อย่างลำบากกว่าxp-120ครับ

ไหนๆพิมพ์มาซะยาวแล้วก็ขอบอกไว้เลยว่าxp-120จะได้เปรียบกว่าตรงที่ความสูงซิ้งค์มีน้อยกว่าแรงลม(เทียบกับรอบพัดลมเดียวกัน)จะมีมากกว่าในการลงสู่ผิวบอร์ถึงจะเป็นลมที่ลงมาตรงๆแต่จะเกิดการดันตัวไปรอบๆทำให้ระบายความร้อนได้ดีกว่า พูดง่ายๆคือมันเตี้ยกว่าทำให้ได้เปรียบกว่าครับ

แต่ซิงค์แบบทาวเวอร์นั้นเท่าที่เคยใช้มาผมคิดว่ามันเย็นกว่าแบบเตี้ยๆนะครับ (แบบทาวเวอร์+ไปล์ ครีบไม่ติดฐาน) คงเพราะพื้นที่รับอากาศมีเยอะนะครับ (อ่ะโทษทีอยากกดตัวการ์ตูนเล่นซะงั้น^^")

Comment

อ้อเท่าที่ดูกิ๊กกาไบท์ จีพาวเวอร์โปรร์ จะเย็นกว่า อัสซุซไซเรนสแควส์ครับ

Comment

Working...
              X