Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำวิธีต่อ wireless ระยะไกลกรณีนี้ทีครับผม ^ ^''

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำไมคุณไม่เดินสายไปทางเสาไฟฟ้าหละครับ - -" ไวเรสมันไม่เวิคแน่ๆกำแพงเยอะเกิน ถ้าอยากใช้ไวเรสแนะนำให้ติดไว้สูงๆออกมาทางหน้าต่างหน้าบ้านอะครับ เป็นไวเรส N น่าจะเอาอยู่ ส่วนตัวรับก็เล่นพวก Netgear มันมีอยู่ตัวนึงที่ต่อจาก Pci และเสามันเป็นกล่องเลย อันนั้นละ แรงส์ๆๆๆ

Comment

Originally posted by bonut View Post
      ทำไมคุณไม่เดินสายไปทางเสาไฟฟ้าหละครับ - -" ไวเรสมันไม่เวิคแน่ๆกำแพงเยอะเกิน ถ้าอยากใช้ไวเรสแนะนำให้ติดไว้สูงๆออกมาทางหน้าต่างหน้าบ้านอะครับ เป็นไวเรส N น่าจะเอาอยู่ ส่วนตัวรับก็เล่นพวก Netgear มันมีอยู่ตัวนึงที่ต่อจาก Pci และเสามันเป็นกล่องเลย อันนั้นละ แรงส์ๆๆๆ
      ขอบคุณมากคร้าบ

เดินสายไปทางเสาไฟฟ้านี่จะมีปัญหากับทางองค์การหรือองกรณ์ไหนมั้ยครับ น่ากลัวๆ

วันนี้ลองเดินถามราคา wireless N มา เจอร้านนึง 3900 ตัวรับอีก 1900 โอ้วแม่จ้าว T T

Comment

1.Netgear : WNDR3300 ( 802.11a/g/n, 2.4GHz., 5 GHz. >> Dual band ) ราคาประมาณ 5 พัน
        คลิ๊กดูที่นี่ >>>>> WNDR3300

2. ตัวรับสัญญาณ
        2.1 กรณีตัวรับสัญญาณที่เป็น PC แนะนำ ZyXEL : NWD310N ราคาประมาณ 2พันกลางๆ
        2.2 กรณ๊ตัวรับเป็น Notebook ( รุ่นที่ไม่ไวเลส N ติดมา ) แนะนำ ZyXEL : NWD270N ราคาประมาณ พันกลางๆ

ถ้าไม่เวิร์ค ก็ถือว่าเป็น 1 ตัวเลือกครับ

รอท่านอื่นมาแนะนำต่อ
        Last edited by dccomputec; 13 Feb 2010, 23:30:32.

Comment

ลองใช้เสา 5 dpi ปล่อย นอกตัวบ้านดู ของผม ***...งกัน เกือบ 50 เมตร ชั้น 1ห้องปูน อีกหลัง ชั้น2 ไม้ มีห้องกั้นอีก เต็มเลย TD-W8901G รับด้วย Notebook benQ

Comment

Originally posted by dccomputec View Post
            1.Netgear : WNDR3300 ( 802.11a/g/n, 2.4GHz., 5 GHz. >> Dual band ) ราคาประมาณ 5 พัน
            คลิ๊กดูที่นี่ >>>>> WNDR3300

2. ตัวรับสัญญาณ
            2.1 กรณีตัวรับสัญญาณที่เป็น PC แนะนำ ZyXEL : NWD310N ราคาประมาณ 2พันกลางๆ
            2.2 กรณ๊ตัวรับเป็น Notebook ( รุ่นที่ไม่ไวเลส N ติดมา ) แนะนำ ZyXEL : NWD270N ราคาประมาณ พันกลางๆ

ถ้าไม่เวิร์ค ก็ถือว่าเป็น 1 ตัวเลือกครับ

รอท่านอื่นมาแนะนำต่อ
            ว้าว ขอบคุณมากๆครับ จะเอาไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกทีครับ ขอบคุณๆ

Originally posted by ZeeDZAAZ View Post
            ลองใช้เสา 5 dpi ปล่อย นอกตัวบ้านดู ของผม ************...งกัน เกือบ 50 เมตร ชั้น 1ห้องปูน อีกหลัง ชั้น2 ไม้ มีห้องกั้นอีก เต็มเลย TD-W8901G รับด้วย Notebook benQ
            พอๆกันกับของผมเลยนะครับเนี่ย เป็น wireless G หรอครับ อืมๆๆ มีลุ้นแฮะ

ปล่อยนอกตัวบ้านนี่คือติด router ไว้ด้านนอกบ้านหรอครับ

ผมกำลังคิดว่าจะติดไว้ริมหน้าต่างบ้านผม ซึ่งจะมีหลังคาบ้านข้างๆบังอยู่ แต่พ้นหลังคาไปก็จะโล่งไปถึงห้องของเพื่อนบนชั้น 3 เลย ที่คิดตอนนี้คือสัญญานจะรอดจากหลังคาบ้านไปได้รึเปล่า - -

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้เริ่มได้เค้าละ

Comment

เอาตัวนี้ไปติดบนดาดฟ้านะครับหรอวางในแนวทิศเดียวกัน รับรองต่อได้ ทำแบบ Point to Point นะ
              AirLive : WL-5460AP v2 กำลังส่ง 400mW

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=741193

หรือไม่ก็ยี่ห้อ TP-link แบบ Long rang ซื้อมา 2 ตัวอยู่หมัดครับ บ้านผมกว้าง 30 m x 30 m ใช้ตัวเดียวเอง ราคาก็ 2000 นิดๆ
              แต่ของเค้าดีจริงๆ วางชั้นล่างแรงทะลุไปชั้น2ยังเต็มขีดอยู่เลย ใช้ดีจึงบอกต่อ

แบบที่ 3 คือAPใช้ตัวเดิมที่มีอยู่ แต่ตัวรับไปซื้อแบบ USB ยี่ห้อ ALFA แบบ 2000mW มาก็แค่ 2000 บาทเอง
              Last edited by jameslink1; 14 Feb 2010, 04:46:55.

Comment

Originally posted by tarron View Post
                ถ้ารู้จักกับเจ้าของบ้าน 2 หลังที่คั่นกลาง จัดการเดินสายขึงพืดไปเลยครับ ดีสุดประหยัดสุดด้วย .... แต่ถ้าไม่รู้จักก็ใช้สายแลนเอาท์ดอ ลงยัดรู(ระบายน้ำ) ท่าจะเวิร์ค !!!!
                เห็นด้วยครับ ไม่ก็สอดสายในท่อน้ำPVCน่าจะดีกว่า และเร็วกว่าด้วย งบไม่ถึงพันห้าเลย
                Last edited by jameslink1; 14 Feb 2010, 05:07:51.

Comment

Originally posted by jameslink1 View Post
                  เอาตัวนี้ไปติดบนดาดฟ้านะครับหรอวางในแนวทิศเดียวกัน รับรองต่อได้ ทำแบบ Point to Point นะ
                  AirLive : WL-5460AP v2 กำลังส่ง 400mW

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=741193

หรือไม่ก็ยี่ห้อ TP-link แบบ Long rang ซื้อมา 2 ตัวอยู่หมัดครับ บ้านผมกว้าง 30 m x 30 m ใช้ตัวเดียวเอง ราคาก็ 2000 นิดๆ
                  แต่ของเค้าดีจริงๆ วางชั้นล่างแรงทะลุไปชั้น2ยังเต็มขีดอยู่เลย ใช้ดีจึงบอกต่อ

แบบที่ 3 คือAPใช้ตัวเดิมที่มีอยู่ แต่ตัวรับไปซื้อแบบ USB ยี่ห้อ ALFA แบบ 2000mW มาก็แค่ 2000 บาทเอง
                  ถูกตังค์ลงมาเยอะเลย ขอบคุณมากๆครับ

Originally posted by jameslink1 View Post
                  เห็นด้วยครับ ไม่ก็สอดสายในท่อน้ำPVCน่าจะดีกว่า และเร็วกว่าด้วย งบไม่ถึงพันห้าเลย
                  จะขอวางสายยังไม่อยากเลยครับ เอาท่อไปวางด้วยนี่คง เหอะๆๆ

Comment

-*-
                    Last edited by putzajeenza; 16 Feb 2011, 17:45:28.

Comment

ขุดดินเลยครับแล้วถมสายซะทำตอนกางคืนข้างบ้านไม่เห็นผมเคยทำอิอิ ของผมยิงไกลกว่าคุณอีก อิอิ

Comment

TP-Link TL-WA701ND เป็น Wireless N (lite) 150Mbps b/g/n ใช้ตัวหนึ่งส่งเป็น AP
                        แล้วเอาอีกตัวรับในโหมด Client หรือจะให้สะดวกสามารถทำ Repeater ได้ด้วย ตัวล่ะแค่ 1250 บาท ประกัน LT

Comment

outdoor ขึ้นหลังคา เสี่ยงตก ระวังฝน ชัวครับ คิดเหมือนผม เอาเลย ลงทุดเพื่อนวันข้างหน้า

Comment

Working...
                          X