Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram 3 gb มันเสถียรไหมครับ และมันจะ dual กันได้ไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram 3 gb มันเสถียรไหมครับ และมันจะ dual กันได้ไหมครับ ?

ตอนนี้มีแรมอยู่ 2*1gb ของ Corsair XMS2 bus 800

กะว่าจะไปถอย XMS2 แบบเดียวกันมาอีกแถวนึง เป็น 3gb ไปเลยครับ

อยากถามว่ามันจะเสถียรไหมครับ ?

แล้วมันจะยังวิ่งที่ BUS800 ใช่ไหมครับ ?

แล้วมันจะ DUAL กันหมดไหม หรือจะเป็น Single ไปเลย ?

ปล* win XP sp3

1. เสถียรตามปกติ (แต่ CL ต้องเท่ากันนะ)
    2. ถ้าตัวใหม่ 800 หรือสูงกว่า จะวิ่งที่ 800 ครับ
    3. ไม่ Dual ครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
      1. เสถียรตามปกติ (แต่ CL ต้องเท่ากันนะ)
      2. ถ้าตัวใหม่ 800 หรือสูงกว่า จะวิ่งที่ 800 ครับ
      3. ไม่ Dual ครับ
      ตามนั้น
      ยกเว้นข้อ 3. บาง Chipset สามารถ Dual ได้ (Dual Channel Flex Memory Mod) ในของ Chipset Intel (แบรนวิธเท่ากันกับใส่แรมเป็นคู่ 128-bit)

V

Comment

-ขอบคุณครับ

Comment

แล้วถ้า 1gb ที่เพิ่ม เป็น 512x2 จะยังเป็น dual อยู่ป่ะครับ

Comment

512*2 เป็นครับ
            แต่แนะนำซื้อ 1*2 มาเลยจะดีกว่า เพิ่มอีกไม่มากครับ

Comment

เยอะๆไว้ดี

Comment

Originally posted by nununu View Post
                512*2 เป็นครับ
                แต่แนะนำซื้อ 1*2 มาเลยจะดีกว่า เพิ่มอีกไม่มากครับ
                อ่า ขอบคุณครับ

ขอยืมกระทู้หน่อยนะครับ เห็นว่าเรื่องแรมคล้ายๆกัน แหะๆ
                คือตอนนี้ผมใช้ 1gbx2 อยู่น่ะครับ ของ OCZ รุ่น Nvidia Edition
                แล้วก็อยากเพิ่มแรมอีกหน่อย แต่ติดที่ว่า ใช้วิน XP ช่องแรมผมเหลืออีก 2 พอดี ก็เลยก่ะว่าจะหามาใส่อีก 1gb เป็น 512mbx2 แทนน่ะครับ

คือสงสัยว่า มันจะ Dual 2 ชุด เลยรึป่าวครับ (1gbx2 , 512mbx2) แล้วมันจะเสถียรไหม
                หรือผมจะเอาเป็น 1gbx2 แต่พอใช้จิงไม่ได้ครบ 4gb ดีครับ

Comment

Working...
                X