Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมทาสิลิโคนหนาเป็นไรป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทาสิลิโคนหนาเป็นไรป่าว

คือผมไปทาสิลิโคนมีพี่คนนึงบอกผมมาว่าให้ทาหนาๆผมก็ล่อไป 1 หลอดครึ่งเลยอ่า จริงๆต้องทาบางหรือหนาครับแล้วหนาหรือบางนำความร้อนดีกว่ากันบางมีข้อเสียยังไงหรอหนามีข้อเสียอย่างไรหรอ

สีลิโคนที่ผมทาหลอดละ 40 บาทตามรูปเลย 55
    Attached Files

มันจะเลอะ + เปลื่อง นะ 555+
    ผมใช้กระปุกละ 40฿ มา 2 กระปุกตลอด 3 ปี (ปุกที่ 2 เหลือมกว่าครึ่ง)
    *จนครับไม่มีตังซื้อซิลิโคลนแพงๆ

Comment

ถ้าทาหนาไปมันจะทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ค่อยดีครับ อันนี้ต้องลองทาดูบ่อยๆแล้วจะรู้ปริมาณที่เหมาะสมครับ

Comment

จริงๆต้องทาบางๆ บางนำความร้อนดีกว่า

สรุป บางดีกว่าเยอะแยะ

Comment

ผิวสัมผัสมันไม่เเนบสนิท ระบายความร้อนได้ไม่เต็มที่จึงต้องมีตัวกลางมาทำหน้าที่เติมเต็ม
          ทาเเต่พอดีครับ ก็เหมือนกับการทาอุปกรณ์เสริมอย่างอื่นนั่นล่ะครับ ทาเเต่พอหล่อลื่น มากไปก็ไม่สนุกครับ

Comment

ทาแค่พอดีครับ แค่พอให้หน้าสัมผัสของซิ้งค์กับซีพียูติดกันสนิทด้วยซิลิโคนก็พอ
            ทามากไปนอกจากเปลืองแล้วยังระบายความร้อนไม่ดีอีกด้วย
            ยิ่งถ้าทาเยอะขนาดนั้น ตอนประกอบซิ้งค์กับซีพียู ซิลิโคนมันจะล้นออกมาเลอะเทอะซะเปล่าๆ

Comment

เง้อจริงดิสรุปผมต้องเอาซิ้งค์ออกแล้วเอาสิลิโคนออกหน่อยใช่ปะครับ
              ปริมาณที่เหมาะสมที่ท่านบอกก็ประมาณว่าเอาสิลิโคนมาหยดบน CPu ซั้ก 3 หยดแล้วเอาบัดพลาสติกปากให้บางๆถูกป่าวครับ (วิธีนี้ผมู้มาจากบอร์ดครับจำไม่ได้ท่านไหนโทษทีครับ)

Comment

คอมท่าน IDLE เท่าไหร่หรอผมซิ้งค์เดิม 43 อะก่อนทา 41 ดูดิ !!!! น่าโมโหจริงเสียตังไปตั้ง 70 บาทแหนะ 2 หลอดเลย E4300 ไม่ลาก IDLE 43 มากไปป่าวอะไม่แอแล้วปรกติเท่าไหร่กานหรอ

พอเราทาสิลิโคนเสร็จแล้วปรกกอบเสร็จเราต้องทำให้ CPU ร้อนบรมอะไรอย่างี้ก่อนป่าวครับเพื่อนสิลิโคนจะได้เข้าที่หรือไม่ต้องอ่าครับหรือทำอย่างอื่นบอกผมทีครับ

Comment

Originally posted by bebadboy_chart View Post
                  เง้อจริงดิสรุปผมต้องเอาซิ้งค์ออกแล้วเอาสิลิโคนออกหน่อยใช่ปะครับ
                  ปริมาณที่เหมาะสมที่ท่านบอกก็ประมาณว่าเอาสิลิโคนมาหยดบน CPu ซั้ก 3 หยดแล้วเอาบัดพลาสติกปากให้บางๆถูกป่าวครับ (วิธีนี้ผมู้มาจากบอร์ดครับจำไม่ได้ท่านไหนโทษทีครับ)
                  ประมาณนั้นละ

Comment

MX-2 เย็นกว่าสิลิโคนธรรมดาหลอดละ 40 บาทถึง 5 องศาไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
                      ทาเเต่พอดีครับ ก็เหมือนกับการทาอุปกรณ์เสริมอย่างอื่นนั่นล่ะครับ ทาเเต่พอหล่อลื่น มากไปก็ไม่สนุกครับ
                      ตามนั้น

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

จริงๆ ใส่ลงไป ซัก 2 หยด ปาดๆ ให้พอ โดนทั่ว หน้าสัมผัส พอแปะซิ้ง ทีนี้แหละ มัน ประกอบกัน สนิท เอง เอิ้กส์ๆ

Comment

2 หยดแล้วเอาลิ้นเลีย -*-

Comment

มาเก็บข้อมุล ครับ

Comment

Working...
                              X