Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวคูณบัส CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวคูณบัส CPU

อยากทราบว่า ตัวคูณบัสใน CPU มากหรือว่าน้อย ดีกว่ากันครับ หรือ มันแตกต่างกันขนาดไหนในการทำงานจริง

ผมเน้นที่บัสมากกว่าคับ

เช่น 300*9=2.7 กับ 270*10=2.7

ผมเลือกอันแรกคับ^^"

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ผมเน้นที่บัสมากกว่าคับ

เช่น 300*9=2.7 กับ 270*10=2.7

ผมเลือกอันแรกคับ^^"
      ทำไมเหรอครับ อธิบายทีครับ ในเมื่อก้อได้ 2.7 เหมือนกัน หรือ บัสมากกว่า มันดีกว่าอย่างไรครับผม หรือถ้าใช้งานจริง ๆก้อ ไม่ต่างกัน อยากรู้น่ะครั้บ ไม่ต้องซีเรียส

Comment

คือผมคิดว่า บัสเยอะจะส่งข้อมูลได้เยอะกว่าคับ ในความรู้สึกส่วนตัวคับ

Comment

ของผมต้องใช้ตัวคูณเยอะๆอ่ะครับ เพราะบัสมันไปไม่ถึงอ่ะครับ - -

Comment

ผมเน้นตัวคูณแฮะ
            400*8 = 3.2
            สงสารแรมมัน

Comment

เท่าที่ผมลองแล้ว Test ดู ไม่แตกต่างอ่ะครับ
              หรือถ้าของใคร Test แล้ว แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ก็ลองเอามาโชว์หน่อยครับ

ของผมได้แค่นี้อ่ะครับ
              Athlon64 X2 4200+ 939 ทดสอบ ที่คล็อก 2400 GHz. แรม DDR400 ขนาด 512M จำนวน 2 แผง แต่แบบ Dual Channel
              ต่างกันตรง บัส, ตัวคูณ และความเร็วแรม
              Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:22.

Comment

แรมผมกาก ต้องอัดตัวคูณแทนบัส ^^

Comment

ตัวคูณเยอะน่าจะอัดไปได้ไกลกว่า

Comment

ไม่ว่าจะเป็นตัวคูณสูงหรือต่ำก็มีดีด้วยกันทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเล่นอัตราทดบัสแรมที่เท่าไหร่

-หากเล่นตัวคูณสูงๆ เพื่อเน้นให้ cpu ลากได้ไกลๆโดยไม่ต้องห่วงว่าบัสจะตัน ในกรณีนี้ก็ให้หันไปเล่นแรมที่ 4:5 หรือสูตรอื่นๆนอกจาก 1:1 อาจสูญเสีย FSB ไป ในกรณีที่ความเร็วเท่ากันกับตัวคูณต่ำๆ แต่จะถูกทดแทนด้วยบัสแรมที่เพิ่มขึ้น

-หากเล่นตัวคูณต่ำ เน้นกันที่ 1:1 ถึงบัสแรมจะได้น้อย แต่ให้ไปเน้นที่การกด CL ให้แน่นขึ้น

ไม่ว่าจะเล่นตัวคูณแบบไหน อันดับแรกต้องประเมิณความสามารถของเครื่องเราซะก่อน ต้องดูด้วยว่าแรมเราวิ่งไหวมั้ย จากนั้นค่อยไปลองพิจารณาดูอีกทีว่าเราจะเล่นสูตรไหน เพื่อที่ให้ประสิทธิภาพของเครื่องออกมาได้อย่างสูงสุด

Comment

Working...
                    X