Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเกี่ยวกับ RAID ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเกี่ยวกับ RAID ครับ

1. RAID 0 ทำยากไหมครับ มีเวบสอนทำหรือมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ?
    2. RAID 0 สามารถแบ่ง Partition ได้ไหมครับ?
    3. การทำ RAID 0 ขนาดของ HDD ต้องเท่ากันไหมครับ ?
    4. การทำ RAID 0 มีโอกาสล่มมากไหมครับ คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ % ?
    5. การทำ RAID 0 สามารถทำได้สูงสุดกี่ตัวครับ ?

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ ^ ^

1.ไม่ยาก สอบถามเพื่อนๆจากเว็บนี้ได้เลย มีแต่เซียนๆ
    2.ได้
    3.แม่นแว้ว
    4.ได้บอร์ดดีๆล่มยาก บอร์ดบางตู้ถึงจะหลุดยังสามารถกู้ raid คืนได้ด้วย
    5.ไม่รู้แฮะ แต่แค่4ตัวก็โครตไวแว้ว

Comment

2 ตัวจะไวกว่าเดิมมากไหมอะครับ ?

Comment

ลองชมตามที่เขาเทสกันง่ะ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=128493

ใช้งานจริงๆก็ไวกว่าเดิมพอควรเลยนะ

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
          1. RAID 0 ทำยากไหมครับ มีเวบสอนทำหรือมีขั้นตอนยังไงบ้างครับ? ไม่ยากเกินความสามารถครับ
          2. RAID 0 สามารถแบ่ง Partition ได้ไหมครับ? ได้
          3. การทำ RAID 0 ขนาดของ HDD ต้องเท่ากันไหมครับ ? ไม่เท่าก็ทำได้ครับ แต่ขาดทุนความจุไปครับ
          4. การทำ RAID 0 มีโอกาสล่มมากไหมครับ คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ % ? คิดไม่ได้ มัยอยู่ที่ความซวย ครับ
          5. การทำ RAID 0 สามารถทำได้สูงสุดกี่ตัวครับ ? เท่าที่MB จะมีรูให้รองรับครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ ^ ^
          .

Comment

ขาดทุนความจุ ? อ่านแล้วงงๆ อะครับ ยังไงหรือครับ

Comment

ใครทำ RAID 0+1 เป็นบ้างครับ

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
                ขาดทุนความจุ ? อ่านแล้วงงๆ อะครับ ยังไงหรือครับ
                เอาง่ายๆ
                มี 80 กับ 80 ได้Raid 160
                มี 160 กับ 80 ได้Raid 160
                มี 80 กับ 40 ได้Raid 80

ขนาดรวมที่ได้ก็เท่ากับความจุของลูกที่น้อยกว่า คูณด้วยสองครับ

Comment

ถ้าผมใส่ 320 GB กับ 160GB ก็ได้แค่ 320GB เข้าใจถูกมะครับ

Comment

ถ้าผมใส่ 320 GB กับ 160GB ก็ได้แค่ 320GB เข้าใจถูกมะครับ
                    ถูกครับ

Comment

Comment

อือ

320+ 80= 160

Comment

เมนบอร์ดทั่วๆไป จะทำ RAID 0
                          เฉพาะ hard disk แบบ Serial-ATA เท่านั้นนะครับ

และ การทำ RAID 0 มักจำกัด hard disk ไว้ที่ 2 ลูกเท่านั้นครับ

ถ้าจะต่อ RAID 0 โดยใช้ hard disk 3 หรือ 4 ลูก
                          ก็ต้องดูที่เมนบอร์ดด้วยนะครับว่า รองรับหรือเปล่า

Comment

ไม่ยากเลยครับ เพียงแต่ท่านหยิบหนังสือคู่มือ mainboard แล้วเค้าจะบอกท่านเอง

Comment

Working...
                            X