Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ x2 5200+ แรมทำ dual มาไม่เต็มครับ.เหมือนกันรึเปล่าครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ x2 5200+ แรมทำ dual มาไม่เต็มครับ.เหมือนกันรึเปล่าครับ...

ใช้ x2 5200+ ใช้แรม 1gb x2 บัส 800
    มันมา 387.5 Mhz อะครับ ปกติเคยใช้ x2 5000+ มันก็มาเต็ม 400Mhz อะครับ
    ช่วยดูให้ทีนะครับ รึว่ามันเป็นแบบนี้.

5200+ ตัวคูณเลขคี่ (14.5x200) จะมีปัญหากับบัสแรมไม่เต็มครับ ต้องคูณเลขคู่ถึงจะเห็นเต็ม
    แต่ 5000+ ก็ตัวคูณคี่ เห็นเต็มได้ไงหว่า? รอผู้รู้

Comment

5200 มัน 13.5 ลองปรับลงมา 12 ครับ แล้วเล่นบัสเอา

Comment

ครับ ปัญหามาจากตัว คูณ ลอง คิดจาก เอา FSB * ด้วยตัวคูณ และ ก็ มาหารด้วย ตัวหารแล้วเอาไป คูณ 2 อย่างเช่น X2 5000+ 200(FSB)*13(ตัวคูณของ cpu) และก็หารด้วย 7 ตัว(CPU ตัวหารจะแตกต่างกันไปนะครับ และไป คูณด้วย 2 จะได้RAM SPEED จริงๆ) (5000+) ก็วิ่งไม่เต็ม 400 นะครับ (400*2)

Comment

อย่าปรับตัวคูณลงเพื่อให้แรมวิ่งเต็มครับ
          ให้ปรับ บัสCPU ขึ้นเพอื่ให้แรมวิ่งเกินครับ

เอิ้กๆๆๆ

Comment

11*278
            เอาตาม นี้

Comment

ของผมใช้ 5000+ มันเป็นแค่ 372.2 MHZ เองคับไม่ทราบต้องปรับอย่างไรบ้างคับ ใช้ Kingston 1G. Bus 800 4 ตัว รบกวนหน่อยคับ

Comment

Originally posted by fuan View Post
                ของผมใช้ 5000+ มันเป็นแค่ 372.2 MHZ เองคับไม่ทราบต้องปรับอย่างไรบ้างคับ ใช้ Kingston 1G. Bus 800 4 ตัว รบกวนหน่อยคับ
                เหมือนกัน เลยจัดการที่ 12*250 ล๊อคบัส ram 800 จาก 372.2 วิ่ง 1000 ครับ อิอิ

Comment

ปกติ

Comment

สงสัยอีก 10กว่า mhz มันหนีแอบไป อู้ แถวไหนแน่ๆๆเลย

Comment

ดันบัสขึ้นไปนิดนึง ไม่ต้องลดตัวคูณคับเปนการ oc ไปด้วยในตัว

Comment

เป็นเหมือนกันครับ สาเหตุก็เหมือนกับที่ท่านข้างบนบอกหนะครับ

ผมก็เซ็งเหมือนกันตอนแรก พอรู้ว่าบัสแรมวิ่งไม่เต็ม 400 (ตอนซื้อลืมคิดไป เพราะเรื่องนี้เคยศึกษามา)

ผมก็แก้ปัญหาด้วยการ Overclock แบบพอเพียง (จริงๆผมไม่ชอบเลยการ Overclock ชอบแบบเดิมๆดีที่สุด) แต่ด้วยความไม่สบายใจในตัวเลข เลยจำเป็น แต่ก็ Overclock ไปนิดเดียวครับ เพื่อให้สบายใจในตัวเลขเฉยๆ ดังภาพครับ ปรับ Bus Speed จากเดิม 200 เป็น 208 จะทำให้ Core Speed จากเดิม 2700 เพิ่มเป็น 2800 และ HT Link เ้พิ่มขึ้นเล็กน้อย แต่ที่สบายใจที่สุดคือ Bus Ram วิ่งได้ 400 เกือบเป๊ะครับ นี่แหละครับ ความต้องการแบบพอเพียงของผม

แต่ก็ต้องแลกด้วยการที่อุณหภูมิที่ CPU สูงขึ้นเล็กน้อยด้วยนะครับ

Last edited by Akesonic; 10 May 2009, 07:10:21.

Comment

ไม่มีบัตร ไม่มีซิ้งค์ เท่ากับ หมดประกัน

Comment

Originally posted by Akesonic View Post
                            เป็นเหมือนกันครับ สาเหตุก็เหมือนกับที่ท่านข้างบนบอกหนะครับ

ผมก็เซ็งเหมือนกันตอนแรก พอรู้ว่าบัสแรมวิ่งไม่เต็ม 400 (ตอนซื้อลืมคิดไป เพราะเรื่องนี้เคยศึกษามา)

ผมก็แก้ปัญหาด้วยการ Overclock แบบพอเพียง (จริงๆผมไม่ชอบเลยการ Overclock ชอบแบบเดิมๆดีที่สุด) แต่ด้วยความไม่สบายใจในตัวเลข เลยจำเป็น แต่ก็ Overclock ไปนิดเดียวครับ เพื่อให้สบายใจในตัวเลขเฉยๆ ดังภาพครับ ปรับ Bus Speed จากเดิม 200 เป็น 208 จะทำให้ Core Speed จากเดิม 2700 เพิ่มเป็น 2800 และ HT Link เ้พิ่มขึ้นเล็กน้อย แต่ที่สบายใจที่สุดคือ Bus Ram วิ่งได้ 400 เกือบเป๊ะครับ นี่แหละครับ ความต้องการแบบพอเพียงของผม

แต่ก็ต้องแลกด้วยการที่อุณหภูมิที่ CPU สูงขึ้นเล็กน้อยด้วยนะครับ

ช่วงนี้ผมก็ ปรับแบบท่านนี้แหละ ขนาดเปลื่ยน ซิงค์แล้วนะ กลัวกับ อากาศ จริงๆ

555+ ปรับเอาแค่ บัส แรม พอคืนสเปก ก็พอ

Comment

ขอบคุณ ทุกๆๆข้อความเลยนะครับ..

Comment

Working...
                              X