Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงที่ออกจาก onboard กับ เสียงที่ออกจาก HDMI อันไหนดีกว่ากันเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงที่ออกจาก onboard กับ เสียงที่ออกจาก HDMI อันไหนดีกว่ากันเหรอครับ

เสียงที่ผ่าน HDMI นี่ ดีกว่า เสียง onboard รึเปล่าครับ

ออนบอร์ดดีกว่า

Comment

เท่าที่เคยลองต่อกับ AVR Marantz SR5005 ฟังเพลงนะครับ

1. HDMI ต่อ HDMI

2. Onboard ต่อ Coax

3. Xonar DS ต่อ Coax

4. USB DAC ต่อ Analog

1,2,3 พอๆ กัน แต่ 3 จะออกนุ่มกว่านิดหน่อย

4 กินขาด (DAC ราคาครึ่งนึงของ AVR)

ส่วนที่มีผลที่สุดก็ภาค DAC ใน AVR ถ้าเป็น AVR รุ่นใหญ่น่าจะทำได้ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
        เท่าที่เคยลองต่อกับ AVR Marantz SR5005 ฟังเพลงนะครับ

1. HDMI ต่อ HDMI

2. Onboard ต่อ Coax

3. Xonar DS ต่อ Coax

4. USB DAC ต่อ Analog

1,2,3 พอๆ กัน แต่ 3 จะออกนุ่มกว่านิดหน่อย

4 กินขาด (DAC ราคาครึ่งนึงของ AVR)

ส่วนที่มีผลที่สุดก็ภาค DAC ใน AVR ถ้าเป็น AVR รุ่นใหญ่น่าจะทำได้ดีกว่าครับ
        ผมลอง onboard กะ HDMI สองอย่างนะครับ

onboard จะเสียงนุ่มกว่ามาก แต่จะทุ้มๆ หน่อย HDMI จะได้ยินเสียงแยกชัดเจน แต่แหลมจนบาดหู (สงสัยได้ไปสอย USB DAC analog )

Comment

Working...
        X