Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะย้ายค่ายจาก AMD มา Intel ช่วยแนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะย้ายค่ายจาก AMD มา Intel ช่วยแนะนำหน่อย

ผมใช้ Cpu amd Ph x4 955 BE 3.2 แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะตอบโจทย์ผมแล้วเรื่องเกมส์ เปิด Chrome หลายๆหน้าต่าง
    กผมไม่เคย OC (ถ้า oc จะดีขึ้นไหม)
    ใช้การ์ดจอ gig.. hd 7870 oc eidition 2gb.
    อยากทราบว่าหากผมจะย้ายค้ายมา intel จะมี CPU ตัวไหนที่มันเข้ากับการ์ดจอเก่าบ้าง
    หรือขาย การ์ดจอ แล้วเอาเงินเพิ่ม 1000-2000 ไปซื้อการ์ด ชิป GTX มาใช้ร่วมกับ CPU Intel ใหม่ดี
    ยังไงรบกวนด้วยน่ะครับ

Originally posted by GoT2Pm View Post
    ผมใช้ Cpu amd Ph x4 955 BE 3.2 แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะตอบโจทย์ผมแล้วเรื่องเกมส์ เปิด Chrome หลายๆหน้าต่าง
    กผมไม่เคย OC (ถ้า oc จะดีขึ้นไหม)
    ใช้การ์ดจอ gig.. hd 7870 oc eidition 2gb.
    อยากทราบว่าหากผมจะย้ายค้ายมา intel จะมี CPU ตัวไหนที่มันเข้ากับการ์ดจอเก่าบ้าง
    หรือขาย การ์ดจอ แล้วเอาเงินเพิ่ม 1000-2000 ไปซื้อการ์ด ชิป GTX มาใช้ร่วมกับ CPU Intel ใหม่ดี
    ยังไงรบกวนด้วยน่ะครับ
    ลงวินโดว์ 10 ดูก่อนครับ

ว่าแต่งบเท่าไหร่บอกแถวๆนี้เด่วเค้าช่วยจัดให้เอง การ์ดจอตัวเก่า ใช้ไปได้สบายๆ ไว้แต็บค่อยซื้อใหม่ได้

Comment

มีงบเท่าไหร่

Comment

เหมือนกันครับ เปลี่ยนจาก Ati 7870 ที่พังเป็น GTX 960 แล้ว
        CPU ผมยังใช้ Phenom II x3 720BE อยู่เลย ยังลังเลระหว่าง Gen.4 กับ Gen.6
        ถ้า Gen.4 ผมจะหมดแค่ค่าบอร์ดกับ CPU
        ถ้า Gen.6 งบบานปลายเลย

ปล. ผมมี SSD แล้วนะครับ

Comment

่การ์ดอย่าพึ่งเปลี่ยนเลย ยังใช้ได้อยู่ รอเจนหน้าออกดีกว่า

Sent from my GT-I9300 using OCZ

Comment

7870 ยังดีอยู่ครับ เป็น recommend spec ของหลายๆเกม ไม่ดีจริง AMD ไม่เอามาย้อมแมว2รอบหรอก
            กลับเข้าเรื่องต่อ ถ้าการ์ดจอแค่ 7870 แล้วอยากเปลี่ยน CPU ให้เห็นผล แนะนำ i5 เจน 4 non-K + บอร์ด H97 ส่วนแรมเดิมเอามาใช้ได้ ถ้าไม่ถึง 8GB ก็เพิ่มซะ

Comment

หลายแท๊บที่ว่านี่เท่าไร อยากรู้ครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                7870 ยังดีอยู่ครับ เป็น recommend spec ของหลายๆเกม ไม่ดีจริง AMD ไม่เอามาย้อมแมว2รอบหรอก
                กลับเข้าเรื่องต่อ ถ้าการ์ดจอแค่ 7870 แล้วอยากเปลี่ยน CPU ให้เห็นผล แนะนำ i5 เจน 4 non-K + บอร์ด H97 ส่วนแรมเดิมเอามาใช้ได้ ถ้าไม่ถึง 8GB ก็เพิ่มซะ
                ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เรื่องการ์ดจอสบายใจขึ้นเยอะ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน
                ใจจริงๆอยากเล่น ตัวสูงๆไปเลย i7 4790k และ แอบๆชอบ ตัวใหม่ๆด้วย i7 7600k และ ซ๊อกเก็ต 2011 ฮ่าา

ส่วนเรื่อง งบ นั้นผมกำลังรวมรวมราคาทั้งหมดอยุ่ครับ หลักๆที่ต้องเปลี่ยน pus ram cpu mainboard ของมือสองมีประกันผมก็รับได้
                ลดเงินลงมาเยอะพอควร

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  มีงบเท่าไหร่
                  กำลังเลือกของที่จะเปลี่ยนอะครับผมเลยไม่รุ้ว่าควรตั้งงบเท่าไหร่
                  หลักๆในการใช้งานทุกวัน สตรีม-ถ่ายทอดสดเกมส์ 720p ทุกวันเครื่องเดียว สตรีมไปด้วย เล่นไปด้วย อยากสตรีมภาพให้ได้ที่ 720p 60fps
                  และใช้อัดเกมส์ครับ และสุดท้ายก็ตัดต่อ+เรนเดอร์ไฟล์

หลักๆที่ใช้งานก็มีตามที่ว่าครับ
                  ผมไม่รู้ว่าตอนนี้ควรข้ามไปเล่น แรม ddr4 เลยดีไหม เพราะเห็นราคาก็ค่อนข้างที่จะไม่ค่อย***งกันมากแล้ว
                  ถ้ายังไงช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ ว่าควรเลือก cpu ram pus mainboard ตัวไหน
                  เอาที่ราคาไม่ต้องแพงมาก ใช้งานหลักๆก็ตามนั้นเลยครับพี่
                  Last edited by GoT2Pm; 10 Oct 2015, 15:59:28.

Comment

ถ้ามีงบมากและแอบสนใจ 6700K มีตัดต่อ+เรนเดอร์ ไป 5820K ดีกว่าครับ ตอนนี้เจน6ผมคิดว่าแพงเกินไป ค่า cpu-board-ram เล่นไปยืนชน 2011 เลย

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                      ถ้ามีงบมากและแอบสนใจ 6700K มีตัดต่อ+เรนเดอร์ ไป 5820K ดีกว่าครับ ตอนนี้เจน6ผมคิดว่าแพงเกินไป ค่า cpu-board-ram เล่นไปยืนชน 2011 เลย
                      ตามนั้นเลย

Comment

ถามถูกห้องแระ

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
                          กำลังเลือกของที่จะเปลี่ยนอะครับผมเลยไม่รุ้ว่าควรตั้งงบเท่าไหร่
                          หลักๆในการใช้งานทุกวัน สตรีม-ถ่ายทอดสดเกมส์ 720p ทุกวันเครื่องเดียว สตรีมไปด้วย เล่นไปด้วย อยากสตรีมภาพให้ได้ที่ 720p 60fps
                          และใช้อัดเกมส์ครับ และสุดท้ายก็ตัดต่อ+เรนเดอร์ไฟล์

หลักๆที่ใช้งานก็มีตามที่ว่าครับ
                          ผมไม่รู้ว่าตอนนี้ควรข้ามไปเล่น แรม ddr4 เลยดีไหม เพราะเห็นราคาก็ค่อนข้างที่จะไม่ค่อย***งกันมากแล้ว
                          ถ้ายังไงช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ ว่าควรเลือก cpu ram pus mainboard ตัวไหน
                          เอาที่ราคาไม่ต้องแพงมาก ใช้งานหลักๆก็ตามนั้นเลยครับพี่
                          จะอัดเกม หาโปรแกรมที่ลองรับ GPU ครับ เวลาอัดเฟรมตะไม่ตก ไม่ได้ใช้ CPU จะเล่นได้ลื่นปรกติ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            เครดิต https://github.com/jackun/OBS/tree/obsvce

เป็นตัว Encoder สำหรับไว้ใช้กับโปรแกรมอัดวิดีโอ เช่น
                            MSI Afterburner เป็นโปรแกรมฟรี
                            Dxtory เป็นโปรแกรมเสียตังค์หรือ...

การ์ดจอที่ซัพพอร์ต AMD GCN ทั้งหมด และ APU ที่ไม่ใช่ GCN บางรุ่น

ซึ่งจะใช้ AMD APP หรือ OpenCL ครับ แทบไม่ใช้ซีพียูเลย เล่นไปอัดวิดีโอไปเฟรมเรตแทบไม่ร่วง
                            ไม่ได้ด้อยไปกว่า Shadowplay ของอีกค่าย

Download Open Encode VFW
                            https://github.com/jackun/openencode...ive/master.zip

โหลดเสร็จแล้ว แตกไฟล์
                            คลิกขวา Run as administrator ที่ install เพื่อลง encoder
                            อยากดูอัพเดทเวอร์ชั่นใหม่ๆให้ไปดูที่ https://github.com/jackun/openencodevfw
                            มาลงทับแบบ Run as administrator เหมือนเดิม

///// Note: ถ้า Code เน่าหรือมีปัญหา หรือต้องการลบให้ละเอียด ก็ไปลบ OpenEncodeVFW ได้ที่ Control Panel /////

ลบไฟล์ที่
                            C:\Windows\System32\OPENENCODE.inf
                            C:\Windows\System32\OPENENCODEVFW.DLL
                            C:\Windows\SysWOW64\openencode.inf
                            C:\Windows\SysWOW64\OPENENCODEVFW.DLL

start > run > regedit
                            HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\MediaResources\icm\VIDC.H264
                            ลบคีย์ VIDC.H264 ทั้งอัน (คลิกขวา Delete)

///// จากนั้นจึงโหลดมาลงใหม่ /////

------------------------------------------------------------------

ขอแนะนำ MSI Afterburner ก่อนเนื่องจากฟรี (ส่วน Dxtory ต้องไปหาโหลดกันเองวิธีเซ็ตก็เหมือนๆกัน)

Download MSI Afterburner
                            http://www.guru3d.com/files-details/...-download.html

*รองรับเฉพาะ OGL DX9 DX10 DX11 ส่วน API อื่นๆยังไม่รองรับครับ*

*ให้ไปลบเวอร์ชั่นเก่าที่ Control Panel ก่อนนะครับ
                            ทั้ง MSI Afterburner และ RivaTuner เลย
                            และตอนระหว่างลบ ถ้ามันถามให้กด No เพื่อลบคอนฟิคเดิมทิ้งด้วย

เปิด MSI Afterburner
                            ไปที่ Video capture ตั้งค่า Video capture ช็อทคัทคีย์สำหรับบันทึก/หยุด ก่อนเลย
                            Video format เลือก external plugin กด ...
                            Encoder เลือก VCE.dll:0 - AMD VCE H.264 และกด Configure
                            เซ็ตตามต้องการเลยครับ เลือกแบบ Speed , 3 Mbps ก็ว่าไป OK
                            Container format ต้องเลือกเป็นแบบ MKV
                            Frame size เลือก full frame
                            Framerate เลื่อนเป็น 30 FPS
                            Framerate limit ให้ disabled ไป
                            Videos folder Browse เลือกโฟลเดอร์สำหรับบันทึก (คนละลูกกับเกมยิ่งดี)

วิดีโอที่ได้จากการใช้ Open Encode VFW (AMD APP)

(เฟรมเรทระหว่างเล่นในเกม 60 fps เฟรมเรทที่ใช้บันทึกและวิดีโอนี้ 30 fps)

Spec เดิมๆ ไม่ได้โอเวอร์คล็อกเพิ่ม
                            CPU AMD FX 8120 @ 3.10 (Stock Clock)
                            Memory DDR3 8GB Bus 1866
                            VGA AMD HD 7870 XT 2GB GDDR5 (Stock Clock)
                            SSD Plextor M5S 128GB (Windows 8.1 64 Bit Installed)
                            HDD Seagate ST2000DM001 2TB (BF4 Installed & Recording Folder)

กราฟการใช้ซีพียูระหว่างเล่น BF4 1080p Ultra อย่างเดียว

กราฟการใช้ซีพียูระหว่างเล่น BF4 1080p Ultra และอัดวิดีโอด้วย Open Encode VFW (AMD APP) ไปด้วย
                            (จะเห็นได้ว่าซีพียูไม่ได้แตกต่างจากเดิม มี HDD เท่านั้น ที่ใช้เพิ่มเพราะต้องบันทึก
                            ถ้าใช้คนละลูกกับเกม จะยิ่งดี แต่คลิปทดสอบใช้ลูกเดียวกันเลยครับ)
                            ลองดู ไปเล่น intel 6 หัวแท้ เหมือนโพสบนว่านั้นละ หัวเยอะได้เปรียบกว่า

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                              ลองดู ไปเล่น intel 6 หัวแท้ เหมือนโพสบนว่านั้นละ หัวเยอะได้เปรียบกว่า
                              ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแน่นดีครับ ผมเองก็สนใจ ซ๊อคเก็ต 2011และ 1151 ขอถามเลยแล้วกันเอาแบบ เล่นเกมส์ ตัดต่อ เรนเดอร์ ตัวไหนดีกว่ากันในการใช้งานแบบผม
                              Last edited by GoT2Pm; 10 Oct 2015, 21:47:40.

Comment

Working...
                              X