Announcement

Collapse
No announcement yet.

vga on bord เสียมีอาการยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vga on bord เสียมีอาการยังไง

ได้บอร์มาตัวมี vga onbord แล้วลองต่ออุปกรณ์อื่นๆ แล้วเปิดไม่ติดแต่ว่าไฟที่บอร์ดติดปกติ พัดลม cpu ก็ติดปกติ
    แต่ที่จอมืดสนิท อย่างนี้ onbord เสียเปล่า
    ปล.ไม่มีการ์ดจอไว้ลองมันเป็น agp8x

ไม่ออนบอร์ดเสีย ก็มอนิเตอร์ หรือ สายขาดใน นะ
    *เมนบอร์ดคงไม่เดี้ยงนะ ถ้าเข้า BIOS ไม่ได้นะ

Comment

Originally posted by ajclubtop View Post
      ได้บอร์มาตัวมี vga onbord แล้วลองต่ออุปกรณ์อื่นๆ แล้วเปิดไม่ติดแต่ว่าไฟที่บอร์ดติดปกติ พัดลม cpu ก็ติดปกติ
      แต่ที่จอมืดสนิท อย่างนี้ onbord เสียเปล่า
      ปล.ไม่มีการ์ดจอไว้ลองมันเป็น agp8x
      มีสิทธิครับ หาการ์ดจอมาลอง หรือยกไปร้านก้อได้ครับ ลองเชคดู

เอ้อ ลองเปิดลำโพงดูด้วย ว่ามีเสียงบูทเข้าวินโดป่าว ถ้ามี ออนบอร์ดน่าจาเสีย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ไม่ออนบอร์ดเสีย ก็มอนิเตอร์ หรือ สายขาดใน นะ
        *เมนบอร์ดคงไม่เดี้ยงนะ ถ้าเข้า BIOS ไม่ได้นะ
        มอนิเตอร์ ไม่เสียครับใช้อยู่ก็ปกติดี

Comment

เวลาเปิดเครื่องแล้ว ลองดูที่ไฟ HDD สิครับ ว่ามันกระพริบหรือเปล่า ถ้ากระพริบแสดงว่าเครื่องเริ่มบูตเข้าวินฯ แล้ว แต่ภาพยังไม่มี ก็ฟันธงได้เลยว่าออนบอร์ดเสีย

Comment

ลำโพงเมนบอดร้องไหมครับ

Comment

ลำโพง mainboard งับ... ถ้ามีเสียง 1 ติ๊ด + เสียง เข้า window นี้ก็มีแววละงับ onboard พัง

Comment

ถ้าไม่มีลำโพงเคสต่ออยุ่นะ
                แรมเสียป่าว จอมืด
                หรือ CPU ถ้ามันไม่ร้องเลย

แต่ไฟ HDD ต้องไม่มีการตอบสนองนะ ถ้าแบบนี้

Comment

ถ้ามีเสียงอะไร บอร์ดเจ๊ง ชัวร์ครับ

Comment

ไม่มีเสียงเลยครับเงียบ

Comment

บอร์ดเน่าแล้วครับ

Comment

จริงดิ

Comment

เปลี่ยนบอร์ดครับ ฟันธง!!

Comment

ดูไฟ Numlock ที่คีย์บอร์ด ว่าเวลาเปิดเครื่อง มันติดหรือเปล่า ถ้ามันกดติด ไฟไม่ค้าง แสดงว่าเครื่องทำงานแต่ภาพไม่ขึ้นก็อาจเป็นไปได้ที่ VGA ON เสีย แต่ บอร์ดบางตัว เค้าใส่การ์ดจอมา เค้าอาจจะ Disable ไว้
                            วีธีแก้ง่ายๆคือ เคลีย CMOS ที่บอร์ด โดยการถอดถ่าน Bios ไว้ซัก 2 นาที แล้วค่อยใส่กลับ แต่อย่าลืมถอดปลั๊กพาวเวอร์ก่อนหละ

Comment

Working...
                            X