Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช้วย over clock ที่V2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำ นะคาบ ที่พีๆทุกคน ให้คำแนะนำมานั้น มันไม่ได้ผลไรเลย boot ไม่ผ่าน อย่างเดียวเลย จะ boots ผ่านก็แต่ AI OVERCLOCK มันเทคโนโลยีที่มีใน บอร์เ อยู๋แล้ว ลากได้ถึง220 ^^ ก็พอถูๆไถๆ เล่น supream commander ได้ - -

Comment

สงสัยมีอะไรผิดพลาดงานนี้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        2.5 นิ่มๆ

HTT 4X ก่อน

FSB อัดโลด 250 Pci E 100 นอกนั้น Auto

mem ลอง 266 หรือ 333 CL ตามรูป
        คือ อยากจะได้คำแนะนำ จิงๆของผู้ที่รู้จิง ไม่ใช้เข้ามาโฟสโช่วบ้า อัด FSB 250ไปโล้ด ฟายชิบ หาย จาก 200 จะให้อัดไป250 เลย มันดูโง่ไปมั้ง oc จิงๆมันต้อง ลด ไฟเลี้ยง cpu ไม่ใช้เหอ
        ให้มันน้อยกว่า แบบมาตฐาน นิดหน่อย ไฟเลียงสูงไปก็ไม่ดี จะแนะนำไรช้วย มาแบบดีๆที่ดิ ขอผู้ที่รู จิงๆ ไม่ใช้พวกทำบ้า

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          ลองแบบลูกทุ่งเลยครับ แบบผมเนี่ย ไม่ทดอะไรเลย เพราะว่าทดแล้วมันไม่เสถียร

ทดแรมเป็น 333 ก็ OC ไม่ได้เลย บูตไม่ขึ้น
          ลด HTT เหลือ 800 มันก็ไปได้ไกล ยัน 250 เลย แต่ไม่เสถียร มาเสถียรที่สุดแค่ 240

ก็เลยต้อง OC แบบ ลูกทุ่งๆ อ่ะครับ 245 เสถียรสุดครับ Super PI 1.5 ผ่านฉลุย
          ดูๆๆๆ oc ไป245 ไฟ 1.3 ไฟเดิม ของ3200+ มัน 1.4

Comment

Originally posted by derrec View Post
            ดูๆๆๆ oc ไป245 ไฟ 1.3 ไฟเดิม ของ3200+ มัน 1.4
            พอดีผมตั้ง Cool n Quiet เป็น AUTO อ่ะครับ มันจะปรับไฟเลี้ยง CPU เท่าที่จะเป็น เพราะว่ามันจะขึ้นลงตลอดครับ ตามความเร็วของ CPU

แต่ถ้า Disable Cool n Quiet มันก็จะไปตามที่เราปรับครับ ผมปรับเป็น 1.45 มันก็ไป 1.45 ครับ
            คือว่าถ้าจะโชว์ CPU-Z ที่ไฟเลี้ยง 1.44 1.45 ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมไป Disable Cool n Quiet คุณได้เห็นแน่ครับ แต่มันจะทำให้ร้อนกินความจำเป็น

ก็อย่างที่เห็นครับ มันจำเป็นแค่นั้น ยิ่งถ้าคูณ 5 ไฟเลี้ยงแค่ 1.1 เองครับ

เอาอย่างนี้ก็ได้ครับ ลองจด CPU-Z ผมแล้วลองไปปรับดูก็ได้ครับ บอร์ดของท่านปรับได้ละเอียดกว่าของผมอยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by derrec View Post
              คือ อยากจะได้คำแนะนำ จิงๆของผู้ที่รู้จิง ไม่ใช้เข้ามาโฟสโช่วบ้า อัด FSB 250ไปโล้ด ฟายชิบ หาย จาก 200 จะให้อัดไป250 เลย มันดูโง่ไปมั้ง oc จิงๆมันต้อง ลด ไฟเลี้ยง cpu ไม่ใช้เหอ
              ให้มันน้อยกว่า แบบมาตฐาน นิดหน่อย ไฟเลียงสูงไปก็ไม่ดี จะแนะนำไรช้วย มาแบบดีๆที่ดิ ขอผู้ที่รู จิงๆ ไม่ใช้พวกทำบ้า
              ลองปรับแต่งไปเรื่อยๆครับ
              แนะนำลองปรับ cool&quiet เป็น disable ดูครับเพราะถ้าไปเปิดมันไฟเลี้ยงมันจะน้อยเกิน
              ยิ่ง oc ไกลก็ลองปรับ ไฟเลี้ยงเองเป็น 1.45-1.5 น่าจะไปได้ที่ 2.3 นะครับเผลออาจถึง 2.4-2.5
              แต่เรื่องร้อนมันร้อนขึ้นกว่าเดิมแน่นอน เปิดฝาเคสเล่นไปเลยถ้าจะเอาง่ายๆเปิดพัดลมตัวใหญ่ๆใส่เลยครับ

Comment

AMD ON AIR (เย็นที่สุดในโลก 19 องศา ) มาแล้วววว ครับท่าน

Comment

ถามหน่อยครับ HTT เนี่ยะ ปกติ มัน Auto
                  อยู่ที่ x5 ใช่มั้ยครับ
                  ค่า HTT มีผลต่อการทำงานยังไงคับ ยิ่งเยอะยิ่งดีหรือ ยิ่งน้อยยิ่งดี
                  แต่ที่ผมรู้ถ้าเกิดเราปรับมันลดลงก็จะ ปรับ FSB เพิ่มขึ้นไปอีกได้

อีกเรื่องครับเรื่อง RAM ปกติ RAM มัน แรว 400 ถ้ายิ่ง OC มันมาก
                  แรมมันก็จาหด เหลอ 333 หรือ 266 มันขึ้นอยู่กับ อะไรอ่ะครับ
                  แล้วถ้าเกิดมันเหลือ 266 จากจริงๆ มัน 400 มันจาไม่วิ่งช้ากว่าเดิมหรอ ครับ
                  เห็นเค้าพูดๆกันว่า ทดแรมๆ แต่ผมโง่ครับ ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่
                  HTT มีผลต่อ bandwidth นะคับ อาจจะไม่ค่อยเห็นผลซักเท่าไหร่ แต่ละ HTT เหลือ 600 หรือต่ำ นี่ก้อเห็นผล อืดลงทันตาเห็นเหมือนกัน

ส่วนเรื่อง ram นะคับ การทดแรมคือ ให้ตัวแรม start วิ่งที่ความเร็ว 266 333 อะไรก้อว่าไป แต่พอเรา overclock cpu ลาก fsb ไปแล้วเนี่ย ram มันจะวิ่งเร็วตามขึ้นมาคับ fsb 1 = ram วิ่ง 2 mhz

การทดแรมนี่ เราต้องเป็นคนทดเองนะคับ

การ overclock บางที ไม่ใช่ มาถึงจับอัด fsb กระจุยกระจายนะคับ บางที ปล่อย burn เครื่องไว้ แล้วค่อยๆ อัด จะดีที่สุดคับ เพราะมาถึงอัดเลย เหมือน cpu mainboard มันยังไม่ชินกับ ไฟ fsb ฯลฯ คับ ค่อยๆ ปรับแต่งกันไปคับ สู้ๆ ^^

Comment

ลดตัวคูณดูคับ

Comment

ลองทำดูจะรู้เองครับ เพิ่งหัดทำแรกๆมันก็มีผิดพลาดบ้าง จะได้เป็นประสบการณ์ สู้ๆครับ

Comment

ใครก็ได้สักคนช้วย บอกมาเลยนะ ว่าต้องทำไงบ้าง เอาตั้งแต่แรก จนมันใช้ได้เลยง่ะ ขอบคุณล้วงหน้า อิอิ รออยุ๋น่ะคาบบบบ

Comment

Hyper Transport = 3
                          Cool 'n Quiet = Disable

CPU Multiplier = x10
                          Pci Exptress Clock = 100

Memclock = 333
                          Tcl,Tras,Trcd,Trp,Trc,Trfc,Trwt,Twr = Auto
                          Memory Timing = 2T

เครื่องผม 3000+ venice , MB Asus A8R-MVP ,แรม Rox Dynet ผมเริ่มคล็อกที่ 250 เลยครับ ลองปรับตามข้างบนดูครับ ผมก็ได้คำแนะนำจากหลายๆท่านในนี้แหละครับ

Comment

Working...
                          X