Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไปได้ EACAN, Soft Dome Tweeter

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไปได้ EACAN, Soft Dome Tweeter

วันนี้ขายเศษเหล็กกะขวดที่บ้านได้หลายตังค์
    เลยดอดไปร้านขายพีซีฮาร์ดแวร์ประจำอำเภอ
    กะว่าจะไปถอยลำโพงมาประดับโต๊ะบัญชีนิดนึง
    เอาแบบ สวยๆ ดูดี เข้าไว้ เรื่องเสียงเอาไว้ทีหลัง (อิอิ)

ไปถึงที่ร้านน้องเขา ทราบว่าเป็นตัวแทน Advice มี EACAN วางโชว์ด้วย
    ผมดูผาดๆ ก็ไปสะดุดตากับรุ่นนี้ A-600mi
    อุ๊บ๊ะ.. ลำโพงแซทเทลไลท์ ผิวมันยังกะแกรนด์เปียนโน (จริงๆ บอดี้มันเป็นพลาสติกล้วนๆ ๕๕๕)
    แถมมี ทวีตเตอร์ซอฟท์โดม หุ้มตะแกรง อีก ดูดีจัง (Silk Dome ป่าวนั่น อิอิ)
    ซับวูฟเฟอร์ ก็แลสวยไม่หยอก ตู้ไม้ ด้านหน้าผิวมันแบบแกรนด์เปียโน อีกแล้ว (จริงๆ ก็พลาสติก น่อ)
    ดอกซับ ก็เป็นแบบไม่มีเฟสปลั๊ก ดูดีอีกแล้ว

ถามไถ่ราคาดู ก็แพงกว่าหน้าเว็บร้อยกว่าบาท เอาน่า อุดหนุนเถ้าแก่น้อยประจำอำเภอ
    ลองพอเป็นพิธี ขอให้มีเสียงออกก็พอ

มาถึงบ้าน จัดแจงวางกับโต๊ะบัญชี งามแต๊ๆ

พอได้เทสท์เสียงจริงๆ จังๆ เอาหูไปแนบ ซอฟท์โดมทวีตเตอร์ อ้าว ไม่มีเสียง (แซ่กๆๆๆๆ)
    สงสัย ก็เลยแกะดู

แม่เจ้า.. มันทำหลอกตานี่หว่า ไม่มีทวีตเตอร์เลย เสียงมาจากดอก Full Range ล้วนๆ...ฮ่า ขำว่ะ ซอฟท์โดมของ Aecan
    (ผลของการไม่หาข้อมูลก่อน เอาน่า ไม่ว่ากัน บอกแล้วไง เน้นภาพลักษณ์ดูดีเข้าไว้ หรี่ไฟดาวน์ไลท์ลงนะ โห บอดี้แววงามยังกะผิวแกรนด์เปียนโน ๕๕๕ ว่าไปนั่น )

เอาสาระนิดนึง ตัวนี้ ผมลองเสียงดู ด้วยการ์ด Audigy 2 และ Dynex, VIA ENVY 24
    คิดว่าคงต้องใช้เวลาเบิร์นนานพอสมควรล่ะนะ
    (ใหม่ๆ เสียงแทบทุกย่าน ออกแข็ง กระด้างมาก)
    มิติ ก็แววโอเคนะ เนื้อเสียงกลางก็พอรับได้
    เบสส์ ก็คงหวังพ้นระยะเบิร์นอิน ว่า คงจะไม่แข็งโป๊กๆ ล่ะ
    Attached Files

A-500L เป็น silkdome จริงๆครับ

Comment

บรรยายได้ฮาดีครับ จริงๆคงเป็นท่อลม แต่ยอมเลยดัดแปลงได้เนียนจริง อิอิ..
      ถึงว่ายี่ห้อนี่ขายดีจัง

Comment

แล้ว A600 II นี่ทวีตเตอร์ของจริงไหมอะครับ

Comment

Originally posted by mac4thai View Post
          แล้ว A600 II นี่ทวีตเตอร์ของจริงไหมอะครับ
          จริง ครับ

Comment

เข้ามา ฮา 55+ อิอิ แล้วมันจะทำมาเพื่อ...ไรฟระ

Comment

Confirm A500L อีกคนครับ ว่าเป็น dome tweeter

Comment

จริงๆ กล่องมันก็ระบุนะ ว่าเป็นตัวขับ Full Range ไม่ได้บอกว่า มีทวีตเตอร์
                ผมซื้อเพราะเห็็นว่ามันสวย ขนาดไม่ใหญ่โตมาก
                กำลังเปิดเบิร์นทิ้งไว้อ่ะครับ

เอาภาพมาฝาก ถ่ายไว้ตอนถอด

หรือจะเป็น ทวีตเตอร์แบบแม่เหล็กพิเศษ ซูเปอร์นีโอไดเนี่ยม แบบแผ่นแบน (อิอิ ว่าไปนั่น)

ปล. เอามาเล่าสู่กันฟังเล่นๆ นะครับ ไม่ได้มีเจตนาดิสเครดิตสินค้าแต่อย่างใด ครับ
                Attached Files

Comment

งานเข้าเลย

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
                    จริง ครับ
                    จริงครับเพราะใช้อยุ่

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
                      จริง ครับ
                      ค่อยยังชั่วหน่อยครับ กำลังจะซื้ออยู่พอดีเลย

Comment

น้อง ดอกเดียว แปลงกายมา

Comment

โมเลยท่าน

Comment

แงะใส่เองเลยครับ

แงะๆๆๆ ^___^

Comment

ใหนๆก็แกะแล้วนี่ น่าจะซื้อสายมาเปลี่ยนไปด้วยเลย

Comment

Working...
                              X