Announcement

Collapse
No announcement yet.

Project END - ComSci

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Project END - ComSci

Project END - ComSci

ตามหัวข้อครับ พอดีเรียน Comsci มาถึงปี 3 เทอม 2 ล่ะนะ
    ก็เริ่มที่จะคิดโปรเจคจบให้ตัวเองล่ะเดี๋ยวไม่ จบ555+
    ใครมาแนวคิดว่าควรจะทำอะไรมาช่วยๆกันบอกหน่อยนะ อิอิ....
    ภาษาที่เรียนมา
    C#
    MySQL

เดี๋ยวเทอมหน้าคงจะเจอพวก 3D แล้วมัง.....555+ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

เขียนโปรแกรมสักโปรแกรม หรือจะทำเว็บแอพลิเคชันก็ได้ ก็ศึกษาก่อนจะทำเรื่องอะไร มีปัญหาอะไรถึงจะต้องทำ ทำแล้วแก้ปัญหาได้จริงไหม ส่วนจะเขียนโปรแกรมหรือทำเว็บก็เลือกตามที่เราถนัดครับ จะได้ไม่ยาก ไม่ต้องมานั่งศึกษาใหม่อีก หรือจะวิจัยอะไรก็ได้ แต่จะยากกว่านะผมว่า

Comment

ทำเกมออนไลน์ครับ หุๆ

Comment

ถ้าจำไม่ผิด เรียนราชภัฏทะเลแก้วใช่มั้ย

เรื่องโปรเจ็ค ต้องคิดก่อนว่า เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น

Comment

Originally posted by puuga View Post
          ถ้าจำไม่ผิด เรียนราชภัฏทะเลแก้วใช่มั้ย

เรื่องโปรเจ็ค ต้องคิดก่อนว่า เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น
          ใช่แล้วครับ.... เรียนราชภัฎทะเลแก้ว เหอๆๆ.....
          ยังไม่ถนัดอะไรซักอย่างเลย....วันๆเอาแต่เล่นเกมส์ 555+
          ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะเดินไปไหนมาไหนก็คิด....ทำเป็นพวกนักแต่งเพลงเลย
          ที่สำคัญ เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น นี่ล่ะสำคัญที่สุด555+
          ยังหาตัวเองไม่ได้เลย

Comment

ทำเอาผมหวนนึกถึงสมัย ตอนเรียน บริหารนะครับเนี่ย
            ตอนนั้นผมเรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจ โปรเจคก็คล้ายๆพวกเด็กวิศวะ
            หรือเด็กวิท - คอม แต่ดีตรงมีทางเลือกว่าจะเขียน App WebApp หรือ CAI
            บุญเก่า ชอบวาดรูปใช้ Flash คล่อง มีเพื่อนเทพ แต่กว่าจะฝ่ามาได้
            ก็เกือบตายครับ เพราะกว่าจะได้โปรเจคที่ต้องทำจริงๆ ก็เดินช้ากว่าคนอื่นๆ
            เทอมนึงแล้ว สุดท้ายนั่งทำเกมเกี่ยวกับ Logistic
            โชคดีอาจารย์ไม่ค่อยเก่ง Art กัน ตอนทำทำยากทำนาน แทบถอดใจแต่ตอนผ่าน
            ผ่านง่ายจนรู้สึกขอบคุณทุกสรรพสิ่งที่อยู่รอบๆตัว

Comment

Originally posted by pattyna View Post
              ทำเอาผมหวนนึกถึงสมัย ตอนเรียน บริหารนะครับเนี่ย
              ตอนนั้นผมเรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจ โปรเจคก็คล้ายๆพวกเด็กวิศวะ
              หรือเด็กวิท - คอม แต่ดีตรงมีทางเลือกว่าจะเขียน App WebApp หรือ CAI
              บุญเก่า ชอบวาดรูปใช้ Flash คล่อง มีเพื่อนเทพ แต่กว่าจะฝ่ามาได้
              ก็เกือบตายครับ เพราะกว่าจะได้โปรเจคที่ต้องทำจริงๆ ก็เดินช้ากว่าคนอื่นๆ
              เทอมนึงแล้ว สุดท้ายนั่งทำเกมเกี่ยวกับ Logistic
              โชคดีอาจารย์ไม่ค่อยเก่ง Art กัน ตอนทำทำยากทำนาน แทบถอดใจแต่ตอนผ่าน
              ผ่านง่ายจนรู้สึกขอบคุณทุกสรรพสิ่งที่อยู่รอบๆตัว
              เรียน คอม-ธุรกิจ ใช่เปล่านี่ เหอๆๆ เดี๋ยวจะถามบ้างพอดีแฟนผมเรียนอยู่ เดี๋ยวมันจบจะได้ที่ปรึกษา

Comment

ใช่ครับ เรียนคอมธุรกิจ Business Computer (BC)

Comment

Originally posted by mr.aof View Post
                  ใช่แล้วครับ.... เรียนราชภัฎทะเลแก้ว เหอๆๆ.....
                  ยังไม่ถนัดอะไรซักอย่างเลย....วันๆเอาแต่เล่นเกมส์ 555+
                  ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะเดินไปไหนมาไหนก็คิด....ทำเป็นพวกนักแต่งเพลงเลย
                  ที่สำคัญ เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น นี่ล่ะสำคัญที่สุด555+
                  ยังหาตัวเองไม่ได้เลย
                  ก็ ตอนผมปี 4 เพื่อนผมก็ไม่ถนัดอะไรซักอย่าง กว่าโปรเจ็คจะเสร็จนี่เอาเรื่องนะครับ ถ้ายังไงก็ลดเวลาสำหรับความบันเทิงลงซักหน่อย เวลาที่ยังเหลือ ก็ลองค้นหาตัวเองดูว่า ถนัดอะไร ชอบอะไร อยากทำอะไร ปรับทั้ง 3 อย่างให้เป็นแนวเดียวกัน แล้วอะไรๆ จะดีขึ้นครับ

หลังจากนั้นถ้ายังคิดหัวข้อไม่ได้ ลองขอคำแนะนำจาก อ.ที่ปรึกษาที่ถนัดในสิ่งที่ตรงกับเราดูครับ ท่านช่วยได้

ปล.จะว่าไปประทู้นี้ออกแนวผิดหมวดนะครับ
                  ปล2. s42 ซื้อที่ พล.หรอครับ หรือไปซื้อที่ กทม.

Comment

Originally posted by puuga View Post
                    ปล2. s42 ซื้อที่ พล.หรอครับ หรือไปซื้อที่ กทม.
                    ซื้อที่พิษณุโลกล่ะครับ ร้าน JIB ซื้อตอนเปิดตัวใหม่ๆเลย สั่งเครื่องกับร้านได้ 2 วัน
                    พนักงานในร้านยังงงๆ กับ S42 อยู่เลย เลยลงวิสต้าอะไรมาให้ไม่รู้
                    เลยกลับบ้านมาลงวินโดนใหม่ซะเอง อิอิ...

Comment

Originally posted by mr.aof View Post
                      พนักงานในร้านยังงงๆ กับ S42 อยู่เลย
                      ดีนะได้มาถูกรุ่น

Comment

ทำอะไรก็ได้ที่ไม่ต้องเกี่ยว ข้องกับชีวิตคน หรือกับรัฐบาลแบบผม

ผมให้ข้อคิดไว้นะครับ

"ยิ่งคิดจะทำโปรเจคใหญ่ ความรับผิดชอบคุณก็ต้องสูงขึ้นด้วย"

ยิ่งถ้าโปรเจคคุณต้องรับผิดชอบต่อชีวิตแล้วด้วย ก็ต้องคิดผลลัพธ์ที่จะตามมาด้วย"

Comment

C# กับ C++ อันไหนยากกว่าคับ = ="

พอดีผมเรียน C++ กับ Java

ทำเกมส์มือถือขายเค้าจาให้ผ่านมั้ยคับ = ="

Comment

C# จะยากกว่าเพราะเป็นภาษาใหม่ ตอนผมเรียนเทอม 2 เจอ C# งงมากไปถามใครไม่ค่อยจะรู้เพราะเค้าไม่ได้เรียนกัน

ปล.กำลังรวบรวมข้อมูลที่ทุกคนช่วยกันออกความคิดเห็นครับ อิอิ

Comment

เป็นผมจะทำ database โดยเป็น web service คับ ง่ายดี

Comment

Working...
                              X