Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาลง Windows ใหม่ จำเป็นต้องลง S-ATA Driver หรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาลง Windows ใหม่ จำเป็นต้องลง S-ATA Driver หรือไม่ครับ

ผมใช้แผ่น Windows Original ครับ ถ้าเราลง Windows โดยลง Driver S-ATA ด้วยจะมีผลให้ Harddisk ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพหรือไม่ครับ
    เพราะเห็นบางคนบอกว่า ต้องลง Driver S-ATA ในกรณีที่ Windows มองไม่เห็น Harddisk เท่านั้นจึงต้องลง Driver S-ATA
    แต่ตัว Driver S-ATA จะไม่มีผลกับความเร็วของ Windows หรือ Harddisk
    ขอผู้รู้ช่วยแถลงไขหน่อยครับ

ว่าจริงๆ แล้วเราควรจะลง Driver S-ATA ด้วยหรือไม่ และมีข้อดี หรือ ข้อเสีย ของการลง หรือ ไม่ได้ลง Driver S-ATA อย่างไรครับ

ตอนลงจำเป็น ครับ ถ้า Windows ไม่เห็น HDD
    แต่ลงก็โอเคครับไม่มีผลเท่าไรครับ แค่ให้ทำงานกับ HDD Sata ได้ครับ
    Last edited by poolsak; 19 Mar 2009, 14:58:26.

Comment

ไม่จำเป็นครับ ถ้าตั่ง HDD SATA แป็น mode IDE แผ่นwindowทุกแผ่นลงได้เลยครับ

ที่จำเป็นต้องมีSATA Driver คือ setค่าในbios ให้ HDD SATA เป็น ACHI/AHCI อะไรซักอย่างนี่แหละจำไมได้ ถ้าแผ่นwindowไม่มี sata driver จะลงwindowไมได้ มันจะขึ้นจอฟ้าไปครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ไม่จำเป็นครับ ถ้าตั่ง HDD SATA แป็น mode IDE แผ่นwindowทุกแผ่นลงได้เลยครับ

ที่จำเป็นต้องมีSATA Driver คือ setค่าในbios ให้ HDD SATA เป็น ACHI/AHCI อะไรซักอย่างนี่แหละจำไมได้ ถ้าแผ่นwindowไม่มี sata driver จะลงwindowไมได้ มันจะขึ้นจอฟ้าไปครับ
        ถ้างั้น
        ถ้าเราตั้ง HDD SATA ป็น mode IDE กับ HDD SATA เป็น ACHI/AHCI
        ในการใช้งานจริงๆ จะมีความเร็วแตกต่างกันไม๊ครับ (อ่าน เขียน ได้เร็วขึ้น)
        หรือ ว่ามีข้อแตกต่างอะไรครับ ระหว่างตั้ง HDD เป็น 2 โหมดนี้ครับ

Comment

เท่าที่ใช้ ACHI เร็วกว่าครับ

Comment

เท่าที่ผมใช้ไม่เห็นความต่างครับ เอ๊ะยังไงกัน !!!

แต่สำคัญมากๆ ในกรณีที่ต้องการใช้ eSATA ลงดีกว่า...

Comment

ACHI จะทำให้hdd sata2 วิ่งได้เต็มสปีดของมันครับ โหมดideจะไม่ถึง

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                เท่าที่ใช้ ACHI เร็วกว่าครับ
                Originally posted by alice View Post
                เท่าที่ผมใช้ไม่เห็นความต่างครับ เอ๊ะยังไงกัน !!!

แต่สำคัญมากๆ ในกรณีที่ต้องการใช้ eSATA ลงดีกว่า...
                Originally posted by powerdome View Post
                ACHI จะทำให้hdd sata2 วิ่งได้เต็มสปีดของมันครับ โหมดideจะไม่ถึง
                พอดีผมลองเซ็ทให้เป็น ACHI แล้วก็ลงทุนลง Windows ใหม่
                ทีแรกยังนึกว่าอุปทานไปเอง ว่ามันเร็วขึ้น ถ้าไงผมต้องลองใช้ดูสักพักครับ
                แต่เท่าที่ลอง Copy ไฟล์ รู้สึกได้ครับว่ามันเร็วขึ้น
                ผมเองก็ว่าน่าจะใช้โหมดนี้นะครับ เพราะเสียเงินซื้อมาแล้วต้องใช้ให้คุ้ม

ลองดูผล Test นะครับ
                Last edited by Nopadolv; 21 Mar 2009, 00:15:47.

Comment

ยังไม่เคยเซ็ทเลย เห็นผลอย่างนี้แล้ว คงต้องลองดูมั่ง

ขอบคุณผลการเทสจากคุณ Nopadolv ด้วยครับ

Comment

ถ้าจำไม่ผิด NCQ จะทำงานใน mode AHCI เท่านั้นนะครับ ลง win ใหม่ๆ อาจไม่ค่อยเห็นผลแต่ใช้งานไปจน HDD เกือบเต็ม จะทำให้หาข้อมูลได้เร็วขึ้นด้วย (เร็วกว่าไม่เปิด)

Comment

nf6g ตั้งตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by ruxky View Post
                        nf6g ตั้งตรงไหนครับ
                        nf6g คืออะไรครับ

Comment

Originally posted by Nopadolv View Post
                          nf6g คืออะไรครับ
                          ใันคือ asrock อ่ะนะ เมนบอด

Comment

AHCI เข้าไปเซ็ทใน BIOS หัวข้อ SATA คอนฟิก

Comment

Working...
                            X