Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASIO มันคืออะไรแล้วเปิดใช้อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASIO มันคืออะไรแล้วเปิดใช้อย่างไร

มีข้อดีเสียอย่างไร หรอ ต้องเปิดใน ตัวการ์ด หรือโปรแกรม
    ใช้X-Fi อยู่อะครับ ขอบคุณเด้อๆๆๆ

Audio Stream In put/out put
    ระบบที่สามารถประมวลผลระบบเสียงเป็นแบบหลายช่องทาง
    พัฒนาโดย Steinberg คนเล่นโปรแกรม ทำเพลง น่าจะรู้จัก

มันช่วยให้ Playback กะ Record พ้อมกันได้ โดยขึ้นอยู่กะ lataency ว่ามานหน่วงเท่าไหร่
    เหอะๆๆ รู้เเค่นี้ครับ

Comment

Originally posted by SpydaMkZ View Post
      Audio Stream In put/out put
      ระบบที่สามารถประมวลผลระบบเสียงเป็นแบบหลายช่องทาง
      พัฒนาโดย Steinberg คนเล่นโปรแกรม ทำเพลง น่าจะรู้จัก

มันช่วยให้ Playback กะ Record พ้อมกันได้ โดยขึ้นอยู่กะ lataency ว่ามานหน่วงเท่าไหร่
      เหอะๆๆ รู้เเค่นี้ครับ
      อยากรู้เหมือนกันครับแต่มีคำอธิบายเป็นภาษาแบบบ้านๆที่เข้าใจง่ายกว่านี้ไหมครับ
      คืออ่านแล้วยังงง..งง..น่ะ้คร้าบบบ

Comment

มันเป็น ทาง ผ่านของเสียง ตัวหนึ่งอะครับ จะอธิบายไงดีหว่า
        รู้สึกจะเคยเห็น ชาร์ต ที่ท่านเรือ เอามาให้ดูอยู่น้า กระทู้ไหนหว่า
        อย่างเช่นผมมี โปรแกรม จำลองเสียงดนตรี 1 โปรแกรม เเล้วจะให้ตัวการ์ด ประมวลผล
        จะมี ให้เลือกเช่น ผ่าน drrect Sound MME หรือ ASIO
        ประมานนี้อะครับ สมมติ ว่า asio ผมมี latency 2 ms
        ก็คือจาก input ผ่านโปรแกรม โดยใช้ ASIO มาถึงเอ้าพุท ก็ใช้เวลา 2 ms

จะอธิบาย ยังไงหว่า ผมยัง งง ตัวเองเลย 555+

Comment

ที่สำคัญ asio สื่อสารโดยตรง ระหว่าง hardware และ ตัวโปรแกรม โดยไม่ผ่าน ตัวแปรที่ทำให้เสียงแย่ลง เช่น kmixer

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            ที่สำคัญ asio สื่อสารโดยตรง ระหว่าง hardware และ ตัวโปรแกรม โดยไม่ผ่าน ตัวแปรที่ทำให้เสียงแย่ลง เช่น kmixer
            น่าจะประมาณนั้นนะครับเท่าที่ได้ยินมา

Comment

Wasapi ก็เสียงดีนะครับ

Comment

Working...
              X