Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากต่อคอมไปออกทีวี ทำไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากต่อคอมไปออกทีวี ทำไงบ้างครับ

การ์ดจอผม x1950pro ครับ

แล้วผมมี เครื่อง โฮมฯ อยู่ แต่ไม่ได้ต่อกับคอมนะครับ คือถ้าต้องการต่อจากคอม ไป tv เนี่ย ต้องทำไงบ้างครับ

เท่าที่รู้คือการ์ดจอผมไม่ได้เป็นช่องแบบ hdmi อะครับ มันเป็นแบบ กลมๆ น่าจะเป็น s-video in อะครับ ไม่ทราบจะต้องต่อแบบไหนบ้างครับ คือจะดูหนัง hi-def น่ะครับ

แล้วถ้าเกิดอยากต่อระบบเสียงผ่าน soundcard แล้วไปต่อกับ เครื่องเล่น dvd ที่ชุด home เสียบอยู่ อีกที มันจะได้เสียงของ sound หรือเปล่าครับ

โทรทัศน์อะไรเอ๋ย ขอข้อมูลนิดหนึ่งครับ

Comment

40" LCD Full HD ครับ

Comment

ดันหน่อยฮะ

Comment

-*- อยากจิช่วยอยู่แต่ก็งง การ์ดจอมีช่อง VGA ไหมท่าน ถ้ามีพวกจอ LCD ด้านหลังจะมีช่องนี้อยู่ หรือถ้าไม่มี ก็ไปหา DVI2HDMI มาลอง แปลงจาก Vga ไป Dvi แล้วไปออก HDMI นะ 555+

Comment

ช่อง vga นี่ช่องไหนนะครับ

ใช่ไอ้ช่องที่คล้ายๆ DVI แต่เป็นแบบเก่า ที่สีฟ้าๆ หรือเปล่าครับ

การ์ดจอผมมี DVI 2 S-Video 1 ช่อง อะคับ

Comment

Originally posted by PoseidonX View Post
              ช่อง vga นี่ช่องไหนนะครับ

ใช่ไอ้ช่องที่คล้ายๆ DVI แต่เป็นแบบเก่า ที่สีฟ้าๆ หรือเปล่าครับ

การ์ดจอผมมี DVI 2 S-Video 1 ช่อง อะคับ
              ลองหาซื้อ DVI>HDMI มาใช้ดูครับ ลองไปร้าน I-Studio ก็ได้ครับยี่ห้อ belkin(ไม่แน่ใจสะกดถูกเปล่านะ) ราคาไม่เกินพันแต่จำที่แน่นอนไม่ได้ครับ

หรือไม่ก็หาตัวแปลง DVI>D-Sub บ้างท่านอาจเรียก VGA ที่คุณเข้าใจถูกแล้วครับสีฟ้าๆแหละ
              แล้วต่อตรงเข้าคอมเลยคับ แต่ส่วนมากพวก LCD มันจะรับ D-sub ไม่เกิน 720p ครับ(อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ)+กับภาพสู้ตัวบนไม่ได้เลย ไม่ต้องถึงตาเทพก็ดูออกครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ

แล้วอีกอย่างคือ ผมมีชุด home อยู่ชุดหนึ่งนะครับ (มันเป็นเครื่องเล่น dvd ด้วยอะครับ)

แล้ว ในคอมมี x-fi อยู่ ถ้าต่อ DVI>HDMI แล้วเราจะให้เสียงมันออกจากชุดโฮมยังไงอะคับ ใช้สายไรต่ออ่าครับ

เห็นมันมี ช่อง aux in (แดงขาวเหลือง) output (แดงน้ำเงินเขียว) แล้วก็ OPTICAL IN กับ HDMI อะครับ ต้องใช้สายอะไรต่อจากการ์ดไปที่ ตัวเครื่องเสียง อ่าครับ

คือต่อจากการ์ดเข้าชุดโฮมไม่เป็นน่ะครับ 555+ เพราะลำโพงคอมมันแค่ 2.1 เอง ใช้ดูหนังคงไม่มันเท่าไหร่

Comment

ถอด soundcard ต่อ coax or opti เข้า home ครับ M2N E นะจะมีนะ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                    ถอด soundcard ต่อ coax or opti เข้า home ครับ M2N E นะจะมีนะ
                    ออนบอดมันมีแต่รู mini 6 รู ธรรมดาอะคับ

Comment

ใช้DVI>HDMIแล้วเสียบพอต HDMI เข้าหลัง ทีวี จากนั้นก็เข้าไปเปลี่ยน ตัว เล่นเสียงจาก Control Panel > Sound and Audio Devices ครับแล้วเสียงจะออก ลองดูนะครับ

Comment

คือมันมีชุดโฮมตั้งอยู่ข้างๆ ทีวีนะครับ แต่ยังไม่ได้เสียบกับคอม

ถ้าเกิดจะให้เสียงมันออกที่ชุดโฮมจาทำยังไงอ่าคับ

Comment

Originally posted by mike_shinoda View Post
                          กรรม เสียบจากหลังเมนบอร์ด บริเวณบนๆใกล้ๆ รู RJ45 ครับ มันจะมีรูคล้ายๆ ตัวเมียของ RCA อะครับเข้าไปที่ HT ก็จบแว้วครับ

Comment

ผมต่อผ่าน DVI อยู่ครับภาพก็พอๆ กันไม่ต้องไปเสียตังซื้อหัวแปลงอีก

Comment

กรรม เสียบจากหลังเมนบอร์ด บริเวณบนๆใกล้ๆ รู RJ45 ครับ มันจะมีรูคล้ายๆ ตัวเมียของ RCA อะครับเข้าไปที่ HT ก็จบแว้วครับ
                              ใช่ SPDIF OUT สีเหลืองๆ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ก็คือต้องใช้ 1 สาย DVI to HDMI ต่อจากการ์ดจอไปยัง TV

และก็สาย OPTICAL 2 หัว ต่อไปที่ home ใช่หรือเปล่าครับ (ใช้สาย COAX แทนได้ใช่ไหมครับ)

อ้อ แล้วอีกอย่าง ที่ว่าเอา soundcard ออกนี่มันทำให้เสียงเปลี่ยนหรือเปล่าครับ หรือว่าถึงใส่มันก็ไปใช้เสียงจากตัว home อยู่แล้ว
                              Last edited by PoseidonX; 21 Mar 2009, 20:09:17.

Comment

Working...
                              X