Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง กลาว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง กลาว

คือผมถอบ M/B จากอีกเครื่องไปอีกเครื่อง โดยไม่ได้เอาอย่างอื่นติดไปด้วย (*อย่างอื่น คือ HDD,DVD,PSU) พอประกอบเสร็จเรียบร้อยแล้วทำการเปิดเครื่องแล้วไม่มีหน้าจอของไปออสแสดงผมเลย ผมเลยถอด M/B ออกมาต่อค้างนอก (*ไม่ได้ใส่เคส) ก็ปรากตว่าทำงานได้ปกติ ต่อมาผมก็ประกอบคืนเข้าไปแล้วผลที่ออกมาก็เป็นเหมือนเดิมครับตัวเครื่องทำงานแต่ไม่มีการตอบสนอง คืออยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร หรือเพราะสาเหตุอันไดเลยมาถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆใน Ocz ยังก็ช้วยอธิบายสาเหตุและการแก้ไข (ผมลองถามรุ่นพี่ๆที่ผมรู้จักเค้าบอกว่าอาจเป็นเพราะกลาว) ******ถ้าไม่เข้าใจก็ช้วยโพสไว้ทีน่ะครับผมจะได้อธิบายให้เข้าใจ

ดันๆ

Comment

น่าจะกราวด์ คงหมายถึง น๊อตที่ขันติดกับเคส มันทำให้ไฟลัดวงจรมั้งครับ ต้องหาแหวนยางรองด้วย กันช๊อต

Comment

ดันอีกหล่อยตกไปเยอะเลยอยากให้เซียนๆมาช้วยอีกครับ ขอบคุณท่าน Brother มากครับ

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

.ใส่น๊อตรองแผ่น PCB ผิดตำแหน่งหรือเปล่าครับ....

Comment

Originally posted by Brother View Post
              น่าจะกราวด์ คงหมายถึง น๊อตที่ขันติดกับเคส มันทำให้ไฟลัดวงจรมั้งครับ ต้องหาแหวนยางรองด้วย กันช๊อต
              ตามนี้เลยคับ...

เคยเป็นเหมือนกัน หลอนน่าดู... ยกเข้า-ยกออกไปหลายรอบ

ปกติน๊อตรองบอร์ดจะมีแหวนยาง (สีแดง ๆ) รองไว้อีกชั้น

ตอนประกอบก็ดูให้ครบทุกตัวอ่ะคับ น่าจะอาการดีขึ้น

ปล. กลาว = กราวด์

Comment

ขอดันอีกหน่อยน่ะครับ ขอตุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความรู้

Comment

ดันๆขออีกหน่อย

Comment

ดันๆ

Comment

ใส่แหวนรองน๊อตยึดบอร์ดคับ

(ต่อสายดินด้วยก็ดี)

Comment

Working...
                      X