Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Enermax Liberty 500w

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองอย่างนี้ก่อนสิครับ
    1.ปลั๊กต่อพ่วงให้เสียบเฉพาะ CPU กับ จอ
    2.ลองกลับปลั๊กเสียบของ CPU ดู คือถอดปลั๊กแล้วเสียบกลับแต่สลับขั้วกัน สังเกตุดูหายไหมเอ่ย
    3.ไม่หายย้ายจุดเสียบของปลั๊กต่อพ่วง เอาที่ใกล้กับจุดลง Ground ในมากที่สุด (น่าจะหายแล้วนะ)
    4.ไม่หายย้ายหา PSU ของเพื่อนรุ่นเดียวกันที่ไม่มีเสียงมาลองเสียบดูงับ
    5.น่าจะเครมได้แล้วละงับ (จิงๆ น่าจะเครมตั้งแต่ข้อที่ 3 แร้วละจะเหนื่อยไปทะมายของมีประกัน) อิๆ

Comment

Originally posted by Mr_Money View Post
      ลองอย่างนี้ก่อนสิครับ
      1.ปลั๊กต่อพ่วงให้เสียบเฉพาะ CPU กับ จอ
      2.ลองกลับปลั๊กเสียบของ CPU ดู คือถอดปลั๊กแล้วเสียบกลับแต่สลับขั้วกัน สังเกตุดูหายไหมเอ่ย
      3.ไม่หายย้ายจุดเสียบของปลั๊กต่อพ่วง เอาที่ใกล้กับจุดลง Ground ในมากที่สุด (น่าจะหายแล้วนะ)
      4.ไม่หายย้ายหา PSU ของเพื่อนรุ่นเดียวกันที่ไม่มีเสียงมาลองเสียบดูงับ
      5.น่าจะเครมได้แล้วละงับ (จิงๆ น่าจะเครมตั้งแต่ข้อที่ 3 แร้วละจะเหนื่อยไปทะมายของมีประกัน) อิๆ
      ลองหมดแล้วครับแต่ไม่หาย ส่วนเรื่องลองเสียบบอร์ดอื่นดู ก็ลองแล้วครับ

Comment

asus 550 ก็เป็นนะครับ ลองมาแล้วเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
          asus 550 ก็เป็นนะครับ ลองมาแล้วเหมือนกัน
          ใช้อยู่อะ (ยืมเพื่อน) ไม่ยักจะดังครับ (asus 550)
          พัดลม 3 ตัว (เคส) ดังมากกว่า (ของผม นะ)

Comment

ผมก้อมี ปกติไม่ดังมาก แต่บางที ดังลั่นเลยครับ เห็นเค้าบอกว่าเป้นเสียงหม้อแปลงในนั้น ถ้าไม่เข้าใจลองเดินเข้าไปใกล้หม้อแปลงอันใหญ่บนเสาไฟฟ้าสิครับ เสียงดังสนั่น

Comment

เป็นเสียงการสั่นสะเทือนภายในของหม้อแปลง พอดีนึกได้ว่าเสียงนี้ได้ยินที่ไหนมาก่อน ก็หม้อแปลง 220 Vเป็น 110Vสมัยตู้เย็นเก่าๆ (เราก็แก่น่ะสิ)ขนาดดึงปลั๊กตู้เย็นออกแล้วแต่เสียบไฟเข้าหม้อแปลงอยู่ยังดังเลย เลยไม่ซีเรียสเพราะมันไม่ได้เสียแต่รำคาญ(ของผมดังเบาหน่อยไม่บ่อยเท่าไหร่)เพราะถ้าเอาไปเคลม ก็ซ่อมโดยเอาน้ำยาวานิชลาดและอบใหม่เพื่อให้ลดการสั่นสะเทือนของแผ่นเหล็กที่หม้อแปลง
              ถ้าอยากรู้สาเหตุทางวิชาการ คงต้องให้ท่านที่เรียนไฟฟ้ามาตอบล่ะ ผมมันช่างยนต์ รู้แค่วิธีแก้ไขที่เคยเห็นมา

Comment

แต่มันดังมากอะครับ
                ผมไม่ชอบเลยอะรำคาญ

แล้วที่มันดังออกลำโพงนี้มันยังไงอะครับ ดังแบบเสียงช๊อตดังลั่นเลย

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                  แล้วตัวที่ใช้อยู่ในลายเว็นท่านอะดังไมครับ Enermax Liberty 500w

Comment

ผมไม่แน่ใจว่าจะตอบถูกหรือไม่นะครับ แต่ psu มันใช้หม้อแปลงแบบแกนเทอรอยด์ มันเหมือนแท่งคาร์บอน มันไม่มีแกนเหล็กให้สั่นสะเทือนอ่ะคับ โดยหลักการนะครับ เพราะหม้อแปลงแบบนี้ส่วนมากใช้กับ switching power supply ซึ่งมันก็ตรงพอดีกะ psu ของเราทั้งหลาย แต่หม้อแปลงแบบนี้มันใช้กับความถี่ที่สูงมากๆฉะนั้น อาจจะมีเสียงเกิดขึ้นได้ ถ้ามันใช้หม้อแปลงแบบแกนเหล็ก psu ขนาด 400 w ต้องหนักมากกว่า3 กก.คับ

Comment

Originally posted by vanit12 View Post
                      ผมไม่แน่ใจว่าจะตอบถูกหรือไม่นะครับ แต่ psu มันใช้หม้อแปลงแบบแกนเทอรอยด์ มันเหมือนแท่งคาร์บอน มันไม่มีแกนเหล็กให้สั่นสะเทือนอ่ะคับ โดยหลักการนะครับ เพราะหม้อแปลงแบบนี้ส่วนมากใช้กับ switching power supply ซึ่งมันก็ตรงพอดีกะ psu ของเราทั้งหลาย แต่หม้อแปลงแบบนี้มันใช้กับความถี่ที่สูงมากๆฉะนั้น อาจจะมีเสียงเกิดขึ้นได้ ถ้ามันใช้หม้อแปลงแบบแกนเหล็ก psu ขนาด 400 w ต้องหนักมากกว่า3 กก.คับ
                      แล้วตกลงมันเป็นเพราะอารัยกันครับเนี่ย

Comment

ผมก็เป็นอยู่ ว่าจะเอาไปเครม ต่อบอร์ดลอย ๆ ก็ดัง จี๊ ๆๆๆๆๆ รำคาญโคตร ๆ

Comment

เอาไปเคลมด่วน

Comment

ของผมก็มีเสียงแต่ต้องเอาหูไปใกล้ๆPSUถึงจะได้ยินครับมันดัง*หวี่*เหมือนเสียงคลื่นไปลองฟังของเพื่อนยี่ห้อ delux ก็เป็นเหมือนกันแต่ดังกว่าหน่อย ยังไงลองหาเครื่องเป่าลมแรงๆมาเป่าทำความสะอาดดูก่อนครับรุ่นนี้ไม่มีพัดลมเป่าออกหลังฝุ่นเข้าไปแช่ง่ายครับ

Comment

ผมก็ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไรนะ แต่ที่บ้านผมสังเกตได้ง่าย เมื่อมีคนอาบน้ำ (ใช้เครื่องทำน้ำอุ่น) แล้วมันจะมีเสียงจี๊ดๆ เบาๆ ผมเลยสรุปได้ว่า อุปกรณ์ไฟฟ้าที่โหลดไฟมากๆ เช่น เครื่องทำน้ำอุ่น แอร์ ฯลฯ พวกนี้มันจะมีการปล่อยคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าออกมาสูงมาก จนทำให้หน่วยพลังงานของเครื่องใช้ไฟฟ้าข้างเคียง มีเสียงเหมือนแมงหวี่ออกมา ดังนั้น ทางเลี่ยงก็คือ อย่าเอาคอมไปวางใกล้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ว่า โดยวาง***งหน่อยสัก 3-5 เมตร แต่ทั้งหมดที่กล่าวไป ก็ไม่้ตองตกใจนะครับ เพราะว่ามันไม่สามารถทำให้คอมเราดับดิ้นได้ และไม่มีผลกระทบใดๆ ต่อ PSU

Comment

เสียบปลั๊กไม่แน่นรึเปล่าครับ ถ้าเสียบไม่แน่นมันอาจเกิดอาการsparkก็ได้นะครับ

Comment

Working...
                                X