Announcement

Collapse
No announcement yet.

sound card ดีๆ กับเครื่องเสียงแยกชิ้น HI-End(บ้าน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sound card ดีๆ กับเครื่องเสียงแยกชิ้น HI-End(บ้าน)

ผมเองชอบฟังเพลงคับ ตอนนี้เริ่มเล่นเครื่องเสียง มาประมาณปีกว่า ใช้เครื่องเสียงแยกชิ้น แอมป์หลอดสุญากาศ+cd ใบ้+ลำโพง

แล้วมันก็วางอยู่ข้างๆคอม ด้วยเลยต่อ สายเสียงจากคอม(sound on bord) ไปแอป์ ฟัง mp3

บอกตามตรงครับ ไม่ว่าจะฟังด้วย โปรแกรมอะไร ก็ได้เสียงที่แย่ ถึงขั้นเลวร้าย ได้เสียงเบา แหบแห้ง และมีเสียงดัง ปุ ปะ ตลอดเวลา

"ที่จะถามก็คือว่า ถ้าเราซื้อ sound card ดีๆ (3-4พันบาท) มันจะได้เสียงที่ดีขึ้นหรือเปล่า"โดยยังต่อผ่านแอป์ของผมเหมือนเดิมนะ

แน่นอนคับ ไม่คาดหวังว่าจะได้ขั้น เครื่องเสียงแยกชิ้นของผม แต่ถ้าอาการที่เล่ามามันดีขึ้น โดยเฉพาะเสียง ปุ ปะ ก็จะเป็นอะไรที่น่าลองคับ........................

ปล.เครื่องเสียงที่เล่น ทางร้านเขาให้ลองได้จนพอใจ กี่ชม.ก็ได้
    แต่อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ถ้าอยากลองต้องเสียตัง(ถอดมาจาคนขายคอมบางร้าน)

เสียงดีกว่ากันมากแน่นอน โดยเฉพาะหูระดับที่เล่นแยกชิ้นระดับมีแบรนด์ แต่จะให้ไม่ปุปะนี่ไม่แน่ใจ เพราะสภาพแวดล้อมในระบบคอมพิเตอร์มันค่อนข้างเยอะ ปัญหา ปุ ปะ ของท่านอาจจะมาจากสาเหตุอื่นก็เป็นได้ เลือกเอาพวกที่ต่อนอกก็จะดีกว่า

อืมม์ แต่ผมนี่ไม่ฟังเพลงดูหนังทางคอมพิวเตอร์มาสัก 7 ปี ความรู้สึกมันอึดอัด ไม่รีแลกซ์ อย่างไรไม่รู้ ซาวน์การ์ดนี่ออนบอร์ดมาก็ปิดหมด รำคาญ ประหยัดไฟ ประหยัดแรม ไม่เชื่อทำดูครับ ปิดซาวน์เซอร์วิสของวินโดวส์ด้วย จาก Idle ที่ร้อยกว่าๆ เหลือใช้แรมแค่ 80 เอง

อีกอย่างถ้ามีชุดฟังเพลงที่พอใจ โฮมเธียเตอร์ดีๆ อยู่แล้ว ไปนั่ง-นอน ให้ฉ่ำๆ ดีกว่านะ ไม่ต้องเสียตังเพิ่มอีก

แค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน

Comment

X-Fi ครับ แรงดี งิงิ

Comment

Originally posted by cartoonmeww View Post
        X-Fi ครับ แรงดี งิงิ
        SOUND มีแรงดีด้วย นึกว่าเสียงดีอย่างเดียว อิอิ

Comment

เล่าจากที่เคยเล่นแอมป์แยกชิ้น กับคอมพิวเตอร์ (เล่าสู่การฟัง)

-องค์ประกอบของแอมป์ต้องดี ปกติเสียงจากต่อมาจากคอมก็จะไม่มีเสียง ปุ ปะ ที่สำคัญถ้าแอมป์ของเรามียี่ห้อ(ถ้าไม่มียี่ห้อ ก็จะได้เสียงซ่าแล้วแต่ราคา ถูกก็ดังมาก แพงหน่อยก็ดังซ่าน้อยลง) เสียงรบกวนต่างๆจะน้อยมาก ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเราเร่งวอลลุ่มประมาณ 14.00 น. โดยไม่มีสัญญาณเสียงเข้าเราจะได้ยินเสียงของพาวเวอร์ซ่าธรรมดาไม่แรงมากนัก แต่ถ้าเราเร่งวอลลุ่มประมาณ 9.00 น. น่าจะไม่มีเสียงอะไรเลย ดังนั้นที่ได้ยินเสียงปุ ปะ เป็นกับแอมป์หรือเปล่า ที่ผมเล่นกับคอมมาประมาณ 3-4 ตัวใช้กับเครื่องเสียงของผมก็ไม่ได้ยินเสียงอะไร(แต่ก็มีบ้างสำหรับคอมพิวเตอร์ที่เก่ามากๆจะมีเสียงเหมือนการปล่อยประจุออกมาเป็นครั้ง เหมือนอุปกรณ์บางตัวเสื่อม อันนี้ก็แก้ไขได้อย่างเดียวเปลี่ยนคอม) ที่สำคัญเราต่อสายสัญญาณแน่นไหม สายสัญญาณบางตัวต่อแล้ววางไว้แตะที่พื้นหรือไม่ ระบบกราวด์ดีเพียงพอไหม...
          -คุณภาพเสียง ถ้าเล่นจริงๆทุกองค์ประกอบของเครื่องเสียงสำคัญทั้งนั้น ตั้งแต่ปรีแอมป์ พาวเวอร์แอมป์ สายสัญญาณ สายลำโพง ลำโพง สำหรับเสียง MP3 ที่ฟังแล้วว่าแย่เครื่องเสียงคุณน่าจะดีพอสมควร เพราะปกติถ้าฟัง MP3 แล้วเพราะก็หมายความว่าแอมป์เราไม่ค่อยดี แยกเสียงไม่ดี มันก็เลยกลมกลืนไปหมดฟังเหมือนเพราะแต่ที่แน่ๆ เสียงจะมั่ว ไม่เด่นชัด บางทีเสียงกลองก็มีแต่เสียงตุ๊บ ตุ๊บ ห้วนๆ ผมจะไม่ฟัง MP3 เพราะฟังแล้วไม่เพราะเอาเลย จะฟังเพียงแค่จะเอาไปซื้อแผ่น CD มาฟังเท่านั้นครับ..คิดดูจาก CD เพลง 1 เพลงประมาณ 40-50 เมก ย่อเป็น MP 3 เหลือ 3 เมก จะเอาคุณภาพอะไรมากมาย
          -หลังจากเลือกแผ่นได้ต่อไปก็เป็นเรื่องของสายสัญญาณ ถ้าสายสัญญาณดีเสียงจะไม่ทึบครับ คำว่าทึบ เช่นเสียงกลองที่ทุ้มมากๆ เราฟังแล้วไม่คอ่ยจะรู้เรื่องเท่าไร อึมครึมไปหมด พลอยทำให้เสียงกลาง เสียงแหลม ไม่ชัดเจนด้วย เสียงทุ้มจะกลบไปหมด
          -ลำโพง เป็นตัวสำคัญครับ ผมให้ความสำคัญมากพอๆกับแอมป์ ถ้าให้ผมเลือกระหว่างแอมป์ดีๆ กับลำโพงดีๆ (หมายถึงระดับราคาลำโพงกับแอมป์ใกล้เคียงกัน) ผมจะขอเลือกลำโพงไว้ก่อนเพราะลำโพงเป็นตัวเลือกที่ยากมากที่จะถูกใจเรา เพราะฉะนั้นลำโพงต้องเลือกเอาที่ฟังแล้วเสียงไปด้วยกัน กลมกลืนกันไป ไม่ใช่เสียงใดเสียงหนึ่งเด่นจนเกินไป ถ้าฟังเพลงแบบกลมกลืนเราจะฟังได้นาน แต่ถ้าฟังแบบฝืนความจริง เช่น มีแต่เสียงแหลม มีแต่เสียงทุ้ม เราจะฟังได้ในตอนแรกๆ หลังจากนั้นจะลำคาญ ถ้าเราฟังแล้วเพลินเพลิน ฟังได้นาน และตลอดไป นั้นคือเสียงที่เข้าใกล้ธรรมชาติของเสียงที่สุด
          -ปรี+พาวเอร์แอมป์ ตัวนี้ดูราคาเป็นหลัก ของแพงจะดีกว่าของถูกแน่นอน เพียงแต่ว่าแนวเสียงของปรีพาวเวอร์แต่ละยี่ห้อเสียงจะไม่เหมือนกัน ก็ลองเลือกฟังและซื้อที่ให้เสียงเราฟังแล้วชอบที่สุดเป็นเกณณ์ อย่าไปเลือกตามคนอื่นเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ถ้าราคาเครื่องเสียงในระดับราคาใกล้เคียงกันเสียงจะไม่ต่างกัน(หมายถึงการถ่ายทอดรายละเอียดของเสียง) ดังนั้นก็เลือกเอาตัวที่ให้เสียงที่เราชอบมากที่สุด เช่นบางตัวจะออกหวานๆ บางตัวจะออกแบบมันสะใจ บางตัวก็ให้เสียงกลางเยอะ เป็นต้น
          -การ์ดเสียง ตัวนี้สำคัญเพราะเป็นแหล่งกำเนิดเสียง เพราะฉะนั้นเลือกเอาที่ดีที่สุด(ส่วนมากก็ตามราคา) ให้ผลแตกต่างแน่นอน 100% ฟังแล้ว ฟังออก (ขึ้นกับชุดแอมป์ของเราที่มีอยู่ว่าจะดีขนาดไหน)
          -สำหรับการเล่นเครื่องเสียงไม่มีวันสิ้นสุด ไต่ระดับไปเรื่อยๆ จากราคาพัน ไป หมื่น ไปแสน ไปเรื่อยๆ... ถ้าใครมีงบไม่จำกัดก็คงไม่มีปัญหาอะไร ถ้ามีงบจำกัด ก็พยายามหาสิ่งที่เราคิดว่าดีที่สุดสำหรับงบที่เรามีอยู่ แต่ที่แน่ๆ ราคากับเสียงต่างกันแน่นอน...ถ้าเราเปลี่ยนตัวใดตัวหนึ่ง...

เสียงที่ดีคือเสียงที่เราฟังแล้วใกล้เคียงเสียงธรรมชาติมากที่สุด มีเวทีของเสียง(คล้ายๆกับเสียงก้องของเสียงแต่ไม่ใช่) ฟังแล้วผ่อนคลาย จิตใจสดชื่นขึ้น...

เขียนมาตั้งยาวก็แค่นี้ก่อนแล้วกัน...

Comment

โอ้ว ยาวโคตร เห็นแล้วมะอยากอ่าน
            ผมก็เล่นเครื่องเสียงอ่ะคับ ผมว่าอยากไรก็คงสู้ไม่ได้อ่ะนะ แต่ยิ่งท่านเล่นเครื่องหลอดอีกด้วยผมว่าอยากเอามันมาทรมานดีก่าคับ สัญญาณขาออกคงมีความแรงไม่เท่ากับเครื่องเสียงอ่ะเลยดังแปลกๆๆ ลองดูนะ

Comment

ลุยเลยครับ ออดิจี้ คอมมาท ตัวละ 1500 พอเลยครับ ดีขึ้นแน่นอน งบเยอะก็ x-fi ครับ

Comment

อุอุ . . ตอบกันยาวจัง

Comment

ผมอ่านอันที่ยาวๆ จบด้วย.. อิอิ

Comment

เรื่องของความชอบนี่มันพูดยากเนอะ ว่ามะ

Comment

ค่อนข้างครบเลยอ่ะครับ
                      เครื่องเสียงดีๆ ฟังดังๆ แล้วหูไม่ค่อยอื้อครับ จะปรับสภาพกลับมาได้ไว
                      แต่...ดังเกินไปเป็นอันตรายต่อหูครับ อย่าประมาทนะครับ
                      ผมตอนนี้ต้องถนอมข้างที่เหลือไว้ เก็บไว้ให้นานที่สุด ใช้เค้าโหดไป อยู่ๆ ก็ค่อยๆ ดับไปเอง

ตอนนี้อิจฉาคนได้ยิน 2 ข้าง เวลาฟังเสียงวิ่งไป-มาเนี่ย ลำบากมากๆ ที่จะหาจุดเริ่มต้น-จุดสุดท้ายของเสียง ขณะที่คนอื่นโดดหลบไป-มา ตัวเองก็เพิ่งจะรู้สึกได้ว่าเสียงวิ่งจากไหนไปไหน

อยากรู้ว่าเครื่องเสียงดีไม่ดี ต้องไปฟังการแสดงสดของวงดนตรีอาคูสติก โดยเฉพาะอย่างยิ่งคณะออเคสตร้า บ่อยๆ ครับ ให้นั่งฟังจนจับทิศทางของเครื่องดนตรีชิ้นนั้นๆ ได้ แล้วไปลองฟังเครื่องเสียงต่างๆ ดูครับ สมอง กับประสาทหูของเราจะสังเคราะห์ได้เอง ว่าใช่หรือไม่ แบบไหนอ่ะครับ

ที่สำคัญใส่ใจกับสุขภาพกันนะครับ

Comment

Originally posted by NERD View Post
                        ผมเองชอบฟังเพลงคับ ตอนนี้เริ่มเล่นเครื่องเสียง มาประมาณปีกว่า ใช้เครื่องเสียงแยกชิ้น แอมป์หลอดสุญากาศ+cd ใบ้+ลำโพง

แล้วมันก็วางอยู่ข้างๆคอม ด้วยเลยต่อ สายเสียงจากคอม(sound on bord) ไปแอป์ ฟัง mp3

บอกตามตรงครับ ไม่ว่าจะฟังด้วย โปรแกรมอะไร ก็ได้เสียงที่แย่ ถึงขั้นเลวร้าย ได้เสียงเบา แหบแห้ง และมีเสียงดัง ปุ ปะ ตลอดเวลา

"ที่จะถามก็คือว่า ถ้าเราซื้อ sound card ดีๆ (3-4พันบาท) มันจะได้เสียงที่ดีขึ้นหรือเปล่า"โดยยังต่อผ่านแอป์ของผมเหมือนเดิมนะ

แน่นอนคับ ไม่คาดหวังว่าจะได้ขั้น เครื่องเสียงแยกชิ้นของผม แต่ถ้าอาการที่เล่ามามันดีขึ้น โดยเฉพาะเสียง ปุ ปะ ก็จะเป็นอะไรที่น่าลองคับ........................

ปล.เครื่องเสียงที่เล่น ทางร้านเขาให้ลองได้จนพอใจ กี่ชม.ก็ได้
                        แต่อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ถ้าอยากลองต้องเสียตัง(ถอดมาจาคนขายคอมบางร้าน)

สวัสดีครับ ผมก็เล่นเครื่องเสียงเหมือนกันครับ ชุดฟังเพลง Krell KAV400 xi ,AeryCX7e,Totem model1 sig ,nordost hemidall sp cable,nordost frey balance XLR , ชุด ดูหนัง Yamaha RXV2600 THX ,Bose am10 seriesIV digital cable monster , HDMI 1.3a monster cable 4 m. แหล่งสัญญาณ ใช้ คอมส์ ครับ VGA GF8800GT ใช้ขั้วต่อ DVI to HDMI sound card Creative X-Fi Xtreme Gamer Fatal1ty Profestional Series Power supply Enermax Liberty 620w
                        ขั้ว audio out modify ให้เป็นแบบ rca ด้วย female ETI บัดกรีด้วยตะกั่ว WBT สายไฟของคอมส์ใช้ Kimber PK10 เคยทดลองเสียง ด้วยสาย rca Kimber Hero 1 m. เสียง กระ่จ่าง ใส ชัดเจน รายละเอียดดี โฟกัส ไม่ได้สังเกต เสียงรบกวนปุ๊ป ปั๊ป ไม่มีให้ได้ยินเลยครับ แต่เสียงออกจะแข็ง กระด้างกว่า เครื่องเล่น ซีดีแบบ ออดิโอไฟส์ นะครับ ถ้าเราฟังเพลงไทย ไม่ใช่แผ่น ออดิโอไฟส์ และไม่ตั้งใจ จับผิดเครื่อง ก็ถือว่าใช้แทนเครื่องเล่นซีดี ราคา สักไม่เกินหมื่นได้เลยครับ เกือบลืม power supply ควรเลือกให้มีสัญญาณ รบกวนต่ำและเสียงเงียบ พัดลมระบาย และฮีตซิ้ง CPU ต้องเงียบด้วยครับ รวมงบประมาณ แล้วน่าจะเกิน 70,000 ละครับ
                        ส่วนเรื่อง มิติเสียงของชุดโอมเทียเตอร์ เอาไว้คราวหน้าจะมาเล่าให้อ่านใหม่ครับ

Comment

ไม่สามารถหาคำตอบได้จาก soundcard

ตำตอบคือ DAC

ลอง MB DAC1 USB ซักตัว รู้เรื่อง
                          Last edited by battlecruiser; 1 Oct 2008, 21:10:34.

Comment

Originally posted by pongpun_16 View Post
                            สวัสดีครับ ผมก็เล่นเครื่องเสียงเหมือนกันครับ ชุดฟังเพลง Krell KAV400 xi ,AeryCX7e,Totem model1 sig ,nordost hemidall sp cable,nordost frey balance XLR , ชุด ดูหนัง Yamaha RXV2600 THX ,Bose am10 seriesIV digital cable monster , HDMI 1.3a monster cable 4 m. แหล่งสัญญาณ ใช้ คอมส์ ครับ VGA GF8800GT ใช้ขั้วต่อ DVI to HDMI sound card Creative X-Fi Xtreme Gamer Fatal1ty Profestional Series Power supply Enermax Liberty 620w
                            ขั้ว audio out modify ให้เป็นแบบ rca ด้วย female ETI บัดกรีด้วยตะกั่ว WBT สายไฟของคอมส์ใช้ Kimber PK10 เคยทดลองเสียง ด้วยสาย rca Kimber Hero 1 m. เสียง กระ่จ่าง ใส ชัดเจน รายละเอียดดี โฟกัส ไม่ได้สังเกต เสียงรบกวนปุ๊ป ปั๊ป ไม่มีให้ได้ยินเลยครับ แต่เสียงออกจะแข็ง กระด้างกว่า เครื่องเล่น ซีดีแบบ ออดิโอไฟส์ นะครับ ถ้าเราฟังเพลงไทย ไม่ใช่แผ่น ออดิโอไฟส์ และไม่ตั้งใจ จับผิดเครื่อง ก็ถือว่าใช้แทนเครื่องเล่นซีดี ราคา สักไม่เกินหมื่นได้เลยครับ เกือบลืม power supply ควรเลือกให้มีสัญญาณ รบกวนต่ำและเสียงเงียบ พัดลมระบาย และฮีตซิ้ง CPU ต้องเงียบด้วยครับ รวมงบประมาณ แล้วน่าจะเกิน 70,000 ละครับ
                            ส่วนเรื่อง มิติเสียงของชุดโอมเทียเตอร์ เอาไว้คราวหน้าจะมาเล่าให้อ่านใหม่ครับ

ตัวสีแดงๆ คำนวนขำๆ หกหลักปริ่มๆ KRELL KAV-400xi ตัวเดียวก็ แสนกว่าหล่ะ อะหูยๆ

Comment

ใช่ๆ ฟังเพลงด้วยคอมต้อง sinkเงียบๆด้วย ไม่งั้น อึดอัดตาย ฟังเพลงแล้วมีเสียง วื้อออออ ตลอด เหอๆ กำมาก

Comment

Working...
                              X