Announcement

Collapse
No announcement yet.

Catalog เลือกลำโพงโดยนาย TroRuwA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Catalog เลือกลำโพงโดยนาย TroRuwA

Originally posted by TroRuwA
    จริงๆไม่มีอะไรครับ แค่กระทู้เดิมแต่เอามาลงใหม่
    เพราะว่า User อันเก่ามันหายกลายเป็น Guest ไปซะงั้น 5555
    ผมเลยต้องจัดแจงเอามาตั้งกระทู้ใหม่ครับ
    และคงจัดการเนื้อหาใหม่ พร้อมทั้งเพิ่มข้อมูลบางส่วนนิดๆหน่อยๆครับ
    ยังไงใครมีตัวไหนอยากแนะนำเพิ่มหรือมีข้อมูลก็ส่งมาได้เลยครับ
    ปล.เอามาจากกระทู้นี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...d.php?t=831279

ต้องขอออกตัวก่อนว่า
    จุดประสงค์ : ที่ทำมานั้นก็เพื่อให้คนที่ผ่านไปผ่านมาหรือคิดจะอัพ system
    หรือเปลี่ยน system นั้นได้ลองเข้ามาอ่านมาชมดู เพื่อที่จะไว้เป็นตัวเปรียบเทียบ
    ในการตัดสินใจว่าจะเลือกใช้ลำโพงตัวใดดี อยากให้ทุกๆท่านช่วยกันด้วยนะครับ

ผมไม่ได้มีรายได้ส่วนใดกับการเขียนกระทู้นี้แต่อย่างใดนะครับ
    การฟังเพลงถือเป็นงานอดิเรกของผมอย่างนึงในหลายๆอย่าง
    และผมเองก็ไม่ได้มีความสามารถอะไรมากนักนะครับ เคยลองฟังมาไม่กี่ตัว ก็อาศัยอ่านๆบ้าง
    ฟังๆมาบ้าง ลองฟังเองบ้าง คุยกับท่นอื่นๆดูบ้างน่ะครับ
    อีกอย่างผมจะทำแค่ลำโพงคอมนะครับ พวกชุดแยกชิ้นเกินความสามารถละจ้า

ในส่วนนี้คงไม่ถือเป็นรีวิวนะครับ เพราะว่าผมคงรีวิวเสียงของแต่ละตัวไม่ได้ครับ
    เอาเป็นว่าแค่มีตัวให้เลือกแบบที่เค้าใช้กันเยอะๆ ราคา พร้อมกับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ
    ส่วน Spec ไม่ต้องสนใจหรอกครับ ลำโพงคอมมันก็บอกว่า 20Hz-20kHz หมดละครับ
    มีน้อยยี่ห้อที่จะให้เสปคตรงๆแบบไม่ได้ขี้โม้ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นยี่ห้อที่มีราคาสูงๆครับ
    จริงบ้างเท็จบ้างก็ว่ากันไปครับ แค่ฟังแล้วเพราะ
    ฟังแล้วถูกใจในงบประมาณก็เรียกว่า "พอเพียง" แล้วล่ะครับ

ปล.ตรงไหนขาดตกบกพร่องช่วยแจ้งด้วยนะครับ แล้วก็ท่านใดมีรายละเอียดหรือข้อมูลอะไรเพิ่มเติม
    หรืออยากให้ใส่อะไรเพิ่มบ้าง จัดมาครับ ผมอาสาแปะให้ครับ PM มาก็ หรือจะลงเองเลยก้ได้ครับ ^^

จะค่อยๆลงค่อยๆทำนะครับทำรวดเดียวไม่ไหวครับ เพราะมันมีมากมายเหลือเกินจริงๆ
    เท่าที่นึกออกจะเอามาลงแบ่งตามประเภทก็มี

- 5.1 : G9 / C5 / Z 5500 / S550 / G9 / G9Ex / H500 /
    Enzo 6000 / X15 / FC730 / A200(5.1) / X3 / Sonic Gear Blue Thunder IIR
    ข้อมูลดูที่ Rep ล่างนะครับ

- 2.1 : Focal XS 2.1 / C2 / i300 / S530D / T3 / S330D /
    H200D / HK Sound StickII / MX6021 / JBL Encounter / MX5021 /
    FC530 / A200 / A500 / A600II / e3350 / VS4121 / X3 /
    Sony db500 / BA635 / Pro Media 2.1 THX / PS2000 / Focal Bird /
    Swan m50w / Sonic Gear Armaggeddon Ultra A7
    มีอีกเพียบนึกไม่ออก ช่วยบอกและแนะนำข้อมูลด้วยก็ดีครับ อิอิ
    ข้อมูลตามไปดูที่นี่นะครับ Part I คลิ๊กได้เลย / Part II คลิ๊กได้เลย

- 2.0 : M2 / A5 / A2 / Pro1 / Solo C7 / Solo C6 / T20 /
    M200MKII / D1080MKII / B&W MM-1 /
    Harman Kardon Gla-55 / Focal XS Book / M100 / D1010MKIV / X4 / H20
    ข้อมูลตามไปดูที่นี่นะครับ ตามมาดูก็คลิ๊กตรงนี้เลยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจและผู้ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ ^^
    ปล.การใช้ระบบ Search ในการค้นหาข้อมูล จะทำให้เราได้ฝึกการเรียนรู้ด้วยตัวเอง
    และได้ข้อมูลจากหลายๆแหล่งครับ

เครดิตรูปก็จาก google แล้วก็กระทู้ใน OCZ นี่แหละครับ ผมไม่ได้ถ่ายเองซักรูป

=============================

ขอฝากวิธีการเลือกซื้อด้วยครับ เอาไว้อ่านกันเล่นๆ คลิ๊กขำๆ

สอบถามผู้นำเข้านั้นสำคัญไฉน

กระทู้รวม Sound Card จากท่าน Leoland คลิ๊กจริงจัง

=============================

สุดท้ายขอฝากเวบ "เล่าให้ฟัง" ของผมไว้หน่อยละกันครับ : http://laohaifang.com/article
    ในเวบจะมีข้อมูลพวกลำโพง อุปกรณ์ฟังเพลงจากคอม และทริคบางอย่างอยู่
    ข้อมูลอาจจะไม่เยอะเท่าไหร่ เพราะทำโดยผมคนเดียวครับ แต่ก็อยากแบ่งปันข้อมูลกัน
    ใครสนใจจะหา DAC หรือลำโพงซักตัว ก็ลองเข้าไปชมได้ครับ
    ข้อมูลในเวบจะแม่นยำกว่ากระทู้นี้ เพราะในกรณีนี้บางทีข้อมูลก็เอามาจากเน็ต
    แต่ในเวบของผมจะเป็นข้อมูลจากการใช้งานจริงของผมครับ ^_^
    Last edited by TroRuwA; 27 May 2012, 08:51:18.

Bose Companion 5 เรียกสั้นๆว่า C5
    หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล และยังสามารถเป็นของตกแต่งบ้านชิ้นนึงได้อีกด้วย เป็นลำโพง 5.1 แบบจำลอง
    คือจำมีลำโพง satt แค่สองตัว แต่สามารถจำลองเสียง 5.1 ได้ดีในระดับนึง

Port ต่อด้านหลัง
    เสียบ USB แล้วลุยโลด มีที่ปรับ BASS ด้วยนะ

พระเอกคือ Control pod มีหน้าที่ปรับ +/- เสียง
    และยังสามารถเสียบหูฟังออกมาฟัง หรือจะเสียงช่องเครื่องเล่น MP3 ตัวโปรดเข้าไปทางนี้ก็ยังได้

จุดเด่น : ไม่ต้องใช้ Sound Card เพราะมีมาให้ในตัวอยู่แล้ว แต่ต้องต่อผ่าน USB
    จุดด้อย : เทียบกับลำโพงราคาขนาดนี้ แต่มันไม่มี รีโมทไร้สาย
    ราคาค่าตัว : 2หมื่นต้นถึงกลาง

ความเห็นส่วนตัว : ตัวนี้เหมาะสำหรับคนที่ต้องการดูหนัง และเล่นเกมส์ในพื้นที่เล็กๆแต่ได้จำลองของ 5.1 นะครับ
    ตัวนี้ไม่เหมาะแก่การฟังเพลงอย่างมาก
    Last edited by TroRuwA; 19 Nov 2011, 17:25:02.

Comment

Logitech Z 5500
      หน้าตาก็หล่อเหลาเอาการ

ด้านหลัง Sub

ด้านหลัง Controller
      เอาไว้เสียบ Input ต่างๆ แถมยังมีภาครับ Digital อีกด้วย

รีโมทอันเล็กๆ

จุดเด่น : มีภาครับ Digimon เอ้ย Digital ด้วย เรียกว่าหลายหลาย
      จุดด้อย : ได้ข่าวว่าถ้าเสียไม่มีอะไหล่(ไม่รู้จริงเปล่าเพราะผมไม่เคยใช้ ท่านใดรู้ช่วยฟันเฟิมหน่อยนะฮะ
      ราคาค่าตัว : หมื่นกลางๆถึงหมื่นปลายๆ

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เคยฟังจ้า
      Last edited by TroRuwA; 19 Nov 2011, 17:25:31.

Comment

Edifier S550
        หน้าตาดุดันมาแบบขรึม

อันนี้ใส่หน้ากาก(แสดงว่าไม่จริงใจ ฮ่าๆ) ชอบแบบไหนเทียบกันเองเลยครับ

อันนี้ด้านหลัง Sub

รีโมทและ Controller

เทียบกับเข้าตัวข้างบน

จุดเด่น : สามารถปรับทุกอย่างได้จาก Controller และ Remote
        เสียบหูฟังตรง Controller ได้
        จุดด้อย : ไม่มีภาครับ Digital และ การวาง controller ต้องวางต่ำๆหน่อยครับ ไม่งั้นเห็นไม่ชัด
        ราคาค่าตัว : หมื่นกลางๆถึงปลายๆ

ความเห็นส่วนตัว : ดูหนังมันส์มาก เข้ากับ HDAV 1.3 Deluxe สุดๆ
        ฟังเพลงเรียกว่าใช้ได้ แต่ต้องปรับแต่งให้ดี เรื่องฟังเพลงยังสู้ S530D ไม่ได้
        Last edited by TroRuwA; 23 Nov 2011, 20:52:08.

Comment

สุดยอดลำโพง 5.1 ในราคาเบาๆ Leona G9 Excite

หน้าตาไม่หวือหวาอะไรมากนัก

รายละเอียดเพิ่มเติม
          http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1593480

จุดเด่น : เสียงดีคุ้มราคามาก เสียงดีกว่า H-500 อะ ราคาก็เท่าๆกัน
          จุดด้อย : ไม่มีรีโฒทไร้สาย ไอหาเม้าไร้สายเอาเองนะ ใช้เพิ่มลดเสียงที่โปรแกรมเอาละกัน
          ราคาค่าตัว : 9,xxx

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เคยฟังครับ แต่เสียงดีกว่า H-500 แน่นอน
          คิดว่าผมนั่งเทียนละสิ จริงๆแล้วฟังคนอื่นเค้าบอกมาครับ 555

-----------------------------------------------

ต่อกันด้วยยอดฮิตอีกตัวกับ Microlab H-500

หน้าตาออกแนวคลาสสิค แต่ว่าใช้เป็ฯลายไม้มาแปะตู้ไม้อีกทีนะครับ ไม่ใช่ลายไม้แท้ๆ

ชัดๆอีกรูป

port รับด้านหลัง sub

อันนี้ของท่าน leoland ต่อแบบเต็มยศกันเลยทีเดียว

จุดเด่น : Controller สวยมากๆ Sub มี Spike มาให้พร้อมยางรองกันพื้นเป็นรอย
          จุดด้อย : เสียบหูฟังไม่ได้/ปรับที่ Controller ได้ไม่หมดทุกอย่าง
          ราคาค่าตัว : 9,xxx

ความเห็นส่วนตัว : เสียงออกแนวสุภาพ เรียบง่าย เหมาะกับพวก X-fi เสียงจัดๆหน่อย
          ผมชอบตัวนี้มากกว่า H-600 ด้วยหลายๆเหตุผล โปรดอย่าถาม
          Last edited by TroRuwA; 28 Dec 2011, 19:44:05.

Comment

ต่อกันที่ Enzo 6000
            มี Enzo 5000 และ Enzo 7000 ด้วยนะครับ
            แต่ขอไม่ลงรายละเอียดนะครับ ถ้าสนใจลองหาข้อมูลดูกันจ้า

หน้าตาดูทะมัดทะแมง แถมแอมป์แยกอีกตาหาก

ด้านหลังแอมป์

จุดเด่น : แอมป์แยก/ด้านหลังแอมป์เหมือนจะมีรูไว้เสียบหูฟัง
            จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้/satt เสียบแบบ RCA
            ราคาค่าตัว : 6,xxx-7,xxx

ความเห็นส่วนตัว : เสียงจัดจ้าน เบสกระแทกกระทั้นแต่เสียงเฉียบบางในทุกย่าน
            Last edited by TroRuwA; 27 Nov 2011, 10:45:25.

Comment

Microlab X15

หน้าตาดูดีโคตรๆ

ซับตัวใหญ่มากๆแถมยิงลงพื้นอีก + port ด้านหลังให้ดูกันชัดๆ

satt เสียบแบบ RCA

จริงๆมีรีวิวของ OCZ แล้วไปชมกันได้ครับ อิอิ

จุดเด่น : ซับทรงพลังสุดๆ/มีขาตั้งคู่หลังแถมให้
              จุดด้อย : ซับปรับอะไรไม่ค่อยได้/Satt ด้อยไปเลยถ้าเทียบกับ Sub (เน้นว่าเทียบกัน)/
              Satt เสียบแบบ RCA
              ราคาค่าตัว : ครึ่งหมื่น

ความเห็นส่วนตัว : เบสดี3โลก8พิภพ แต่เสียงเบสที่ได้ค่อนข้างปรุงแต่ง อย่างอื่นเฉยๆ

-------------------------------------------

Sonic Gear Blue Thunder IIR

port ด้านหลังให้ดูกันชัดๆ

จุดเด่น : มีรีโมทไร้สาย
              จุดด้อย : ซับปรับอะไรไม่เลย/Satt เสียบแบบ RCA

ราคาค่าตัว : ครึ่งหมื่น

ความเห็นส่วนตัว : ยังไม่เคยใช้จ๊ะ
              Last edited by TroRuwA; 27 Nov 2011, 10:59:31.

Comment

Microlab FC730

หน้าตาดูดีมากๆ ใช้ไม้แท้ๆ

ลำโพง center ตอนถอดหน้ากาก

รีโมทไร้สาย

จุดเด่น : ไม้แท้ๆ/รีโมทไร้สาย
                จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้/Satt เสียบแบบ RCA
                ราคาค่าตัว : สามพ้นต้นถึงสามพันปลาย

ความเห็นส่วนตัว : สุ้มเสียงเน้นสมจริง(ตามราคา) เสียงออกคล้ายแนว H-500
                และตัวนี้ผมชอบมากกว่า eacan A200

Comment

สุดท้าย Eacan A200(5.1)

รุ่นนี้หารูปยากจัง
                  มีสองรุ่นนะครับ คือรุ่น A200 และ A200S(มีขาตั้งคู่หลังให้)

A200 และ A200S (ตามลำดับ)

ไม่แถมสายสัญญาณมาให้ต้องไปซื้อแบบนี้มาครับ อิอิ

จุดเด่น : รีโมทไร้สาย/เปลี่ยนสา่ยลำโพงได้้เพราะเป็นแบบตัวหนีบ
                  จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้ต้องรีโมทอย่างเดียว
                  ราคาค่าตัว : สามพ้นถึงสามพันปลาย

ความเห็นส่วนตัว : เสียงออกแนวดุดัน แต่ตู้เบสเล็กไปหน่อย นอกนั้นเรียกคุ้มราคา

Comment

5.1 เอาแค่นี้ก่อนครับ
                    ยังไงคงต้องรอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆและท่านอื่นๆมาคอมเม้นกันซะก่อน
                    ผมถึงจะไปจัดการในหมวด 2.1 และ 2.0 ที่หน้าอื่นได้ครับ
                    เนื่องจากถ้าเอามาไว้หน้าเดียวกัน จะแยกหมวดหมู่ยากและยังทำให้โหลดช้ามากๆอีกเช่นกันครับ

Comment

2.1 ชอบ razer mako เพราะใช้อยุ่ เข้ามาอวยของตัวเอง
                      Last edited by lthail; 19 Nov 2011, 18:00:53.

Comment

แจ่มๆๆๆ แต่น่าจะมาเร็วกว่านี้ สอยx15ไปแล้ว - -

Comment

ทำใหม่เพราะ กระทู้เก่ามันguest edit เพิ่มไม่ได้ใช่มั้ย

Comment

เสียใจมาก i-trigue ไม่เคยอยู่ใน list จัดทีดิ

Comment

Logitech Z 5500 ราคาประมาณเท่าไหร่ และซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

Comment

Working...
                              X