Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard เสีย ควรเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ประหยัด คุ้มค่า คำนึงถึงอนาคตมากที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard เสีย ควรเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ประหยัด คุ้มค่า คำนึงถึงอนาคตมากที่สุด

CPU AMD athlon 4800+ ของเดิม
    MB ECS 7050m << ตัวนี้เป็นเมนบอร์ดที่เสีย
    RAM DDR2 2 GB ของเดิม
    VGA 45oGTS ของเดิม

เปลี่ยนบอร์ดเป็นตัวไหนดีครับ แบบประหยัด คุ้มค่า สามารถอัพเกรดได้ในอนาคต ที่เล็งๆไว้ก็คือ N68C-S UCC http://www.asrock.com/mb/overview.as...l=n68c-s%20ucc

ถ้าไม่ใช่ตัวนี้ควรเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ มือใหม่มากๆ
    =========================================
    ขอบคุณครับ ได้ไปหาอ่านข้อมูลมาแล้ว cpu ที่ใช้กับบอร์ด amd3 สามารถใช้กับ amd3+ ได้ทุกตัว แต่ก็ต้องเปลี่ยน ram เป็น ddr3 งบที่มีตอนนี้ 2 พัน + - นิดหน่อยพอได้ ที่เล็งๆไว้ก็มี
    ASUS M5A78L-M LX 1570
    ASUS M5A78L-M LE 1940
    ASUS M5A88-M 2640
    เน้นประหยัดตัวไหนดีครับ cpu คาดว่าในอนาคตค่อยอัพ cpu

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by shat1478; 5 Oct 2012, 04:37:42.

ช่วยดูหน่อยคับ ต้องตัดสินใจแล้ว

Comment

Originally posted by shat1478 View Post
      ช่วยดูหน่อยคับ ต้องตัดสินใจแล้ว
      คุ้มค่า คำนึงถึงอนาคตมากที่สุด

โทดนะครับ เปลี่ยนแค่เมนบอร์ดผมว่ามันไปได้ไม่นานครับ

Comment

หมายถึงยังไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

Comment

Originally posted by shat1478 View Post
          หมายถึงยังไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ
          เปลียนแค่เมนบอด คือ ท่านจะหวังอนคตเปนไปไม่ได้ครับ เพราะยังไง Socket ก็รองรับเพียงแค่นี้

สมมุต ท่านใช้ CPU Socket 775 พอท่านเปลี่ยนเมนบอดก็ได้แค่เพียง 775 แต่ถ้าท่านอัพ CPU+MB ไปเล่น 1155 ท่านยังอัพ CPU ได้ไกลเลยครับ

เช่น ซื้อ i3+mb นานเข้าอยากใช้ i5 หรือ i7 ก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ได้ไปหาอ่านข้อมูลมาแล้ว cpu ที่ใช้กับบอร์ด amd3 สามารถใช้กับ amd3+ ได้ทุกตัว แต่ก็ต้องเปลี่ยน ram เป็น ddr3 งบที่มีตอนนี้ 2 พัน + - นิดหน่อยพอได้ ที่เล็งๆไว้ก็มี
            ASUS M5A78L-M LX 1570
            ASUS M5A78L-M LE 1940
            ASUS M5A88-M 2640
            เน้นประหยัดตัวไหนดีครับ cpu คาดว่าในอนาคตค่อยอัพ cpu

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ดันครับ ดันๆๆ

Comment

ผมแนะนำว่า ให้อดทนเก็บเงินอีกหน่อย แล้วจัดตัวดีๆมาเลย ไม่ก็อดทนย้ายค่ายชั่วคราว ในงบ 3500 บาทแรงคุ้มๆก็
                Celeron G550 = 1350
                ASUS P8H61-M LX = 1600 (จริงๆอยากเอาตัวอื่นแต่เห็นท่านชอบแต่ Asus)
                DDR3(1333) 4GB. Blackberry = 555
                รวม 3500 บาท
                แรงขึ้นแบบคนละมุมเลยครับผม
                Intel Celeron G550 @ 2.60GHz คะแนน 2,425
                http://www.cpubenchmark.net/mid_range_cpus.html
                AMD Athlon 64 X2 Dual Core 4800+ คะแนน 1,296
                http://www.cpubenchmark.net/midlow_range_cpus.html

Comment

ดันๆๆ

Comment

หุหุ พูดผิดนะครับ ต้องบอกว่า บอร์ดที่ใส่ AM3+ ทุกบอร์ดสามารถใส่ AM3 ซึ่งเป็นรุ่นเก่าได้ทุกบอร์ด

ส่วนบอร์ดที่ใส่ AM3 จะสามารถใส่ AM3+ ได้บางบอร์ดเท่านั้น

และบอร์ดasusทั้ง3บอร์ดที่ท่านเอามา มันใส่กับซีพียูเดิมของท่านไม่ได้นะครับ ใส่ได้แต่ AM3 และ AM3+

Comment

Working...
                    X