Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านที่ใช้ Lenovo ideapad z465 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านที่ใช้ Lenovo ideapad z465 หน่อยครับ

เนื่องด้วยตอนนี้รู้สึกได้เลยว่าเครื่องช้าลงครับ จึงเช็คโน่นเช็คนี่ไปเรื่อย ก็พบว่า Vga memory มันหายไปครับ เหลือแค่ 512mb จากเดิม 1gb และเมื่อโทรไปสอบถามฝ่ายเทคนิค ก็ได้บอกว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ไบออส เลยบอกให้รอการติดต่อกลับ
    โดยตัวผมเองนั้นได้ทำการแฟลชไบออสไปครับ โดยโหลดตัวอัพเดตมาจากในเวปของ Lenovo เพียงแต่ตอนนั้นผมก็ลืมที่จะดูเวอร์ชั่นของเดิมที่มากับเครื่องครับ คล้ายๆว่าในเวปมันจะเวอร์ชั่นเก่ากว่าละมั้ง แต่ก็ไม่ได้สนใจครับ ตอนนั้นหน้ามืด ฮ่าๆ

จึงอยากจะขอความช่วยเหลือจากท่านที่ใช้ Lenovo Z465 ให้ท่านช่วยเช็คเวอร์ชั่นของไบออสในเครื่องให้หน่อยครับ ว่ามันเป็นเวอร์ชั่นไหนกันแน่ โดยท่านสามารถใช้โปรแกรม cpuz ในการ์ดตรวจสอบครับ โดยคลิกไปที่ tab Mainboard แล้วก็ดูที่ Bios version ครับ

โดยตัวที่ผมแฟลชมันเป็นเวอร์ชั่นนี้ครับ 36CN11WW(V1.04)

ขอบคุณครับ

ของผมเปนแบบเนี่ย 36CN23WW(V2.09)

Comment

เครื่องของคุณ kimkibum เห็นแรมของ vga เป็น 1gb หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ แปลว่าไอ้เจ้าไบออสอัพเดตในเวปเลอโนโวน่าจะทำพิษ
      แต่ตอนนี้ผมยังหาไฟล์อัพเดต bios ไม่ได้เลยแหะ สงสัยคงต้องรอทางฝ่ายเทคนิคส่งมาให้ T-T

Comment

ถ้าสะดวกผมว่าเอาเข้าศูนยืให้ศูนยือัพให้เลยก้ได้นะครับจะได้เสร็จโดยไว ที่ศูนย์มีเวอร์ชั่นล่าสุดอยู่แล้วแป๊บเดียวรู้เรื่องเลยครับ

พันทิพย์ชั้น 4 หรือถ้าสะดวกแนะนำสำนักงานใหญ่ที่อาคารชาญอิสระ 2 ดีกว่าครับ

Comment

เฮ้ยยยย ผมเป็นเหมือนกันเลย เห็นมาใหม่ก็เลยอัพซะ ทำไงดีอ่ะครับเนี่ย ไม่อยากเอาไปศูนย์เลยไม่ค่อยสะดวก

Comment

ท่านครับผมก็เผลออัพไปเหมือนกัน มาเชค VRam เหลือ 512 จริงๆๆด้วยว่าแล้วทำไมเล่น Dota กระตุกกกอ่ะ ทำไงทีนี้

Comment

ของผม ใช้ 36CN23WW(V2.09) เดิมๆครับไม่ได้อัพไร
              เป็นตัว X4

Comment

upฯ bios 1.04 ไปเหมือนกัน (z465 n850)..

อาการไม่ใช่แค่ vram เหลือ 512 mb เท่านั้น..

แต่ยังมีอาการ cpu ทำงานห่วยลงกว่าเดิมประมาณ 50% (จากคะแนน cpu score ของ 3dmark06)..

เลยโทรคุยกับ lenovo (ecs) อยู่เป็นเดือน..

สุดท้าย.. support บอกให้เอาเข้าไปเปลี่ยน m/b ใหม่.. เพราะ flash bios คืนไม่ได้..

ตอนนี้ไปเปลี่ยน m/b มาแล้ว (เหลือตัวสุดท้าย, ไม่รู้ว่าสั่งมาเพิ่มหรือยัง).. เป็น bios version 2.05.. ทำงานเป็นปกติทุกอย่าง..

Comment

- -"

Comment

เห้อออ แล้วแบบนี้ทำไงดีอ่ะ เซรงโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย

Comment

Originally posted by iiiiiiiiii View Post
                      เห้อออ แล้วแบบนี้ทำไงดีอ่ะ เซรงโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย
                      ที่คุยล่าสุดคือ.. ทาง lenovo (ecs) บอกว่า.. bios z465 เป็น bug ห้าม update.. ตอนนี้กำลังแก้ไขอยู่.. แต่ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่..

support เลยบอกให้เอาเครื่องไปเปลี่ยน m/b.. ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 1-2 ชั่วโมง, รอรับได้เลย..

ยังไงก็ลองโทรถามทาง lenovo (ecs) ดูก่อน..
                      ว่ามี m/b ideapad z465 เหลืออยู่หรือเปล่า (สามารถสั่งเข้ามาได้หรือไม่).. หรือจะถามเรื่องความคืบหน้า bios ดูก็ได้..

Technical Call Centre
                      http://consumersupport.lenovo.com/th...portphone.aspx

Comment

ตามนี้เลยครับปกติดี

Comment

Z465 มันมีหลายรุ่น
                          P320 + HD 5470
                          N850 + HD5470
                          N930 + HD5470

แรมการ์ดจอก็มีทั้ง 512MB ทั้ง 1GB
                          แต่ในเว็บ Lenovo มันเอาของ P320 + HD 5470 มาให้โหลด (36CN11WW)

ถ้าตัวของ N930 + HD 5470 ต้อง 36CN23WW

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            Z465 มันมีหลายรุ่น
                            P320 + HD 5470
                            N850 + HD5470

แรมการ์ดจอก็มีทั้ง 512MB ทั้ง 1GB
                            แต่ในเว็บ Lenovo มันเอาของ P320 + HD 5470 มาให้โหลด (36CN11WW)

ถ้าตัวของ N930 + HD 5470 ต้อง 36CN23WW
                            ตามท่านประธานไปโลด

Comment

ตามผมไป ก็แก้ไม่ได้อยู่ดี หาไบออสไม่ได้ อิอิ

Comment

Working...
                              X