Page 1 of 6 1 2 3 4 5 ... LastLast
Results 1 to 20 of 105

Thread: เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

OverclockZone Member

Default เปิดร้านเน็ตแล้วโดนจับ T_T

คือทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าไม่มีการแบ็คอัพข้อมูลของลูกค้า เลยผิด พรบ.คอมพิวเตอร์ กำเลยครับเซงมากมายรอขึ้นศาลอยู่ คดีอาญาซะด้วยสิครับ แต่ในกฏหมายบอกกระทำผิดโดนปรับห้าแสน อ่าครับ ทำไงดีครับปรึกษาหน่อย ผมเปิดร้านเน็ตนะครับลืมบอกไป

***ยังไงเพื่อน ๆ ก็ระวังไว้หน่อยครับ ช่วงนี้ได้ข่าวว่าเริ่มออกกวดขันกันล่ะ***

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ส่งส่วย จบ ^_^

OverclockZone Member man10u's Avatar

ขอบคุณที่ออกมาเตือนกันครับ ไม่รู้ว่าครั้งแรกมีการตักเตือนรึป่าวเนอะ แต่เคยได้ยินข่าวมาบ้างเหมือนกันเรื่องการตรวจร้านเน็ต แต่ไม่รู้ว่าจะถึงขั้นปรับแรง แต่ยังไงก็ไม่ควรเสี่ยงกับกฏหมายครับ ควรจะทำให้ถูกต้องไว้ดีกว่า แล้วมีวิธีแบ็คอัพยังไงบ้างครับผู้รู้ช่วยเติมหน่อยครับ เรื่องใหญ่ใช่ย่อยเลย

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    ส่งส่วย จบ ^_^
    เรื่องถึงชั้นศาลเรียบร้อยแล้วครับ ไวมากครับ สงสัยว่าเป็นกฏหมายใหม่ด้วยครับ ซวยจริง ๆ เลยครับร้านละแวกนั้นโดนหมดเลยครับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

กำเรยท่าน จะเอาใจช่วยนะผมก็ไม่รุ้เหมือนกัน เเล้วมันต้องเเบ๊คอัพส่วนไหนกัน รอผู้รุ้มาช่วยเเล้วกันคับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

โว้วๆ ถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลแล้วเหลอครับ ไวเกินนะเนี่ย

ถ้ายังไงลองติดต่อไปที่สภาทนายความก่อนนะครับ ลองปรึกษาเค้าดูก่อน

ผมว่างานนี้คงมีเสียตังกันแล้วล่ะ แต่จะเสียมากเสียน้อยคงต้องลองหาช่องสู้ดูครับ ^_^

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ก็ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ น่ะครับ

คุณไม่ได้ตามอ่านหรือครับ เค้าประกาศใช้แล้ว เก็บ log การใช้งาน 90 วัน

OverclockZone Member man10u's Avatar

เพื่อนผมเปิดร้านเน็ตเยอะด้วยอ่า Log นี่ทำไงอ่าครับ ได้ยินมาว่าเป็นการ์ดแต่ละเครื่อง ต้องมีเซิร์ฟเวอร์ตัวนึง ซอฟแวร์อีก พอจะหาซื้อไหนได้บ้างอ่า ผมเชื่อและเชื่อเลยว่ามีอีกหลายร้านเลยล่ะครับ ยังไงฝากแจ้งให้เตรียมตัวกันหน่อยดีกว่าครับ ผมมาในนามผู้หวังดีครับ
    Last edited by man10u; 18 Jan 2008 at 11:32:14.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

กำ ลองบอกศาลว่า "ก็ทำไม่เป็นนี่ ทำ พรบ.คอมพิวเตอร์ แต่ไม่มีวิธีทำมาให้ดู แล้วใครจะไปทำตามได้ทุกอย่าง"

อิอิ ไม่รู้ศาลจะว่ายังไง อย่าเอาไปพูดจริง ๆ ละ

อยุ่ต่อหน้าผู้พิพากษา ผมว่าคงจะอึ้ง ๆ มั้งครับ

log ยังไงอ่ะ ถึง log ว่าใครทำอะไรในเครื่อง แต่คุณก็ต้องทำประวัติลูกค้าด้วย ทุกคนเค้ามาที่ร้านต้องมีชื่อ ตายละครับ เล่นเน็ทชม.ละ 10 แต่ต้องมานั่งทำหลักฐานกันหลายสิบนาที ขึ้นราคาค่าเน็ทเป้น ชม. ละ 50 บาท ก่อนสิครับ จะเก็บแม้กระทั่งชื่อบิดา มารดาไปให้ดูด้วยย

OverclockZone Member e20wac's Avatar

Quote Originally Posted by TaO_OaT View Post
    กำ ลองบอกศาลว่า "ก็ทำไม่เป็นนี่ ทำ พรบ.คอมพิวเตอร์ แต่ไม่มีวิธีทำมาให้ดู แล้วใครจะไปทำตามได้ทุกอย่าง"

อิอิ ไม่รู้ศาลจะว่ายังไง อย่าเอาไปพูดจริง ๆ ละ
    ก็ จำเลยผิดตามฟ้องต้องโทษปรับ บลาๆๆๆ.
    รึไม่ก็ เนื่องจากหลักฐานไม่ครบ ยกฟ้อง

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by e20wac View Post
    ก็ จำเลยผิดตามฟ้องต้องโทษปรับ บลาๆๆๆ.
    รึไม่ก็ เนื่องจากหลักฐานไม่ครบ ยกฟ้อง
    ยังไงก็มีแค่ 2 อย่างใช่มั้ยเนี้ย โดน หรือไม่โดน ออก พรบ มาข้อนี้มันขัดใจยังไงไม่รู้ มันออกกฏหมายให้คนใส่หมวก แต่ไม่มีหมวกมาให้ หาใส่กันเอาเอง เห็นเพื่อนผมซื้อหมวกมา แล้วแกะโฟมออก ท่าสี ร้อยเชือก ได้หมวกมา 2 อันเลย หุหุ

ต้องใช้โปรแกรมส่องเครื่องลูกค้าด้วยหรือป่าว ว่าลูกค้าทำอะไร เข้าเวปอะไร ใส่ pass อะไร เล่นเกมอะไร ใช้ id ว่าอะไร ฯลฯ แค่นึกดูก็เยอะพอสมควร ดีนะ พรบ ไม่ได้บอกให้เก็บทุกอย่าง เหมือนซื้อ sim ต้องลงทะเบียนเลย
    Last edited by TaO_OaT; 18 Jan 2008 at 14:01:49.

OverclockZone Member Khow's Avatar

ทำ log ละเอียดไปก็เข้าข่ายละเมิดสิทธิส่วนบุคคลครับ
    เอาข้อนี้ร้องค้านเลยครับ
    เนื่องจากกฎกระทรวงออกมาโดยไม่นึกถึงสภาพความเป็นจริง

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

เคยคุยกะ เซลล์ บ.ไอที

เค้าบอกว่าตั้งแต่ พรบ.คอมพิวเตอร์ ออกใช้

บ.ส่วนใหญ่ ตั้งเป้าขายพวก Storage กันเพียบ

สงสัย มีเอี่ยวได้ % กันรึป่าวเนี่ย

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ก็ตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ น่ะครับ

คุณไม่ได้ตามอ่านหรือครับ เค้าประกาศใช้แล้ว เก็บ log การใช้งาน 90 วัน
    90 วันนี้ ถ้าเป็น ทอลมินอลใหญ่ๆ เก็บ หลายๆๆๆๆ TB เลยน่ะครับ อิอิ

ส่วนร้านเน็ตผมว่าทำ วงจรปิด น่าจะพอ

เอาเวบแคม สัก 2-4 ตัวแล้วหาโปรแกรม มาคุม ให้มันลบตัวเองทุกๆ 90 วัน น่าจะพอครับ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

เปิดร้านเน็ต ไม่ใช่ง่ายๆนะเนี่ย

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

ซวยเลยเนอะ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เมื่อก่อนก็จับHi-lo พอตั้งวงใหญ่ก็ไม่จับ ตอนนี้มาเรื่องLogอีก ไม่ไหว เเค่เรื่องMatrixฟังเเพลงก็เหนื่อยเล้ว

OverclockZone Member heroin's Avatar

ผมมีเเต่ลูกค้าฝรั่ง

Log ต้องทำด้วยหรอ ทำไง อ่ะครับ

Page 1 of 6 1 2 3 4 5 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks