Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเด็กแว้นเก่าอยากมาทำคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อเด็กแว้นเก่าอยากมาทำคอม

เคยมีหลายคนเคยทำแล้วครับแต่วันนี้จะทำในแบบของผมเอง 555
    แต่ก่อนเคยแว้นครับวันเวลาเปลี่ยนไปทุกวันนี้มานั่งทำคอมครับพอดีัเห็นชุดน้ำแล้วอยากได้แต่งบไม่เอื้ออำนวยเห็นหลายๆท่านทำเองก็เลยมีความคิด+กับมีอะไหล่มอไซค์เหลือๆเลยเอามารวมกันกับคอมดีกว่าประหยัดดี
    จากกระทู้เก่าเป็นแบบนี้
    http://www.overclockzone.com/forums/...%87-(test-bed)
    เลยเอาของเก่าออกพร้อมกับหาอะไหล่เก่าเก็บเริ่มจากปั๊มใช้นี่เลยแต่ก่อนทำรถแข่งปั้มน้ำ BMW หลักการเหมือนคอมเลยดึงความร้อนเข้าหม้อน้ำแล้วให้ลมพัดความร้อนออกไปแถมใช้ไฟ 12 v เหมือนกันสบายเลยปั้มน้ำ.jpg

ส่วนที่ยืดปั็มเราจะใช้อะไรดีหล่ะก็ของมอไซค์อีกนั่นแหละนี่เลยขาจับกระปุกแก๊สของโช๊คหลังมอไซค์แบบนี้เลยจับโช้ค.jpg
    พอดีเลยประหยัดดีของคอมที่ยืดแท้งตัวละ 400-500 ตัวนี้ 90 บาทแถมยืดแล้วโก้หรูดูดีมาก (หรือคิดไปเองหว่า)
    Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 18:42:21.

แน่นอนครับต่อไปเราก็ใช้หม้อน้ำมอไซค์เหมือนที่ใครหลายๆคนใช้กันมันคือหม้อน้ำ คลิ๊ก นั่นเองเหตุผลที่เลือกเพราะมันกะทัดรัดดีแถมเป็นมิเนียมอีกตังหากแล้วเอามาพ่นสีใหม่เป็นสีดำในรูปเป็นรูปแทนนะครับหม้อน้ำ.jpg
    ต่อไปก็ซื้อบ๊าปมาเป็นขนาด 1/2 ซื้อมาทำบ้าอะไรไม่รู้ตั้ง 9 ตัวจริงๆใช้แค่ 2 ตัวเอง(เขาขายเหมามาเลยเอามาหมดเลย 555)เพราะที่หม้อมันมีท่อในตัวอยู่แล้วเลยต้องการเอามาใส่ที่บล็อกแค่นั้นเอง
    สายยางติดต่อขอซื้อท่าน เอก ในห้องคูลลิ่งไปของหมดอีก กำ
    ในใจอยากได้สีขาวขนาด 1/2 เหมือนกันแต่ในเมื่อมันไม่มีก็จัดไปในแบบของเราเลยนี่แหน่ะสายยาง.JPG
    สีขาวสมใจแถมส่วนที่ชำระยังเอามาเปลี่ยนของที่บ้านได้อีกพอดีที่บ้านรั่วพอดี อิ อิ
    แต่ปัญหาก็ตามมาคือสายยางรูด้านในเล็กกว่าบ๊าปจนเห็นได้ชัดแล้วจะยัดเข้าไปยังไงหว่าลองเทียบดูภาพ0403.jpg
    โหต่างกันตั้งเยอะเลย
    Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 17:52:13.

Comment

คราวนี้เลยต้องแก้ไขกันหน่อยโดยใช้ความร้อนเพื่อทำให้สายอ่อนตัวจะได้ยัดเข้าง่ายๆลองใช้ไฟลนภาพ0405.jpg
      เย้ยยยย!!!!ไม่ดีแน่เพราะว่าสายจะไหม้ไม่สวยเลยงานนี้เลยต้องใช้ไม้เด็ด
      โอเวอร์คล็อก ไดเร็ค วันนี้ภูมิใจเสนอ ผ่างงงงงงงงงง!!!!!!!!
      หม้อสุกี้ของแม่ยาย 555
      คราวนี้ก็ดำเนินงานต่อกันเลยไม่ได้ต้มผักนะแต่เอามาต้มสายยาง(ถ้าแม่ยายรู้สงสัยมีเคือง อิ อิ)
      มาดูอุปกรณ์กันดีกว่าก็ไม่มีอะไรมากมีหม้อต้มแล้วก็ต้องมีคีมปากแหลมด้วย(อันนี้สำคัญนะครับ)เพราะถ้าไม่มีคีมลำพังความร้อนอย่างเดียวยัดยากน่าดูเลยครับ ขั้นตอนการทำครับน้ำเดือดแล้วต้มสาย 10-15 วินาทีก็พอ
      โอ้วววว น่ากินแฮะ เฮ้ย!!!ไม่ใช่
      Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 18:00:28.

Comment

พอต้มเสร็จแล้วเอาขึ้นมาสอดใส่ทันทีจัดการถ่างเยอะๆให้เข้าไปลึกๆที่สุดเท่าที่จะทำได้จังหว่ะนี้จะรู้สึกได้ด้วยตัวเองว่าถ้าถ่างมากไปมันเหมือนจะฉีกให้เบาๆหน่อย
        โอ้ววววววววว!!!! เสร็จแล้ว คราวนี้พอได้ทำแล้วต่อไปก็จะเข้าคล่องทันทีโดยไม่ต้องใช้ วาสลีน ช่วยเลย(เกี่ยวมั๊ยเนี่ย)
        ถ่างๆๆ ดันๆๆ
        เสร็จแล้วลองเทียบดูใหม่อย่างว่าแหละพอเคยๆแล้วคราวนี้ก็ไม่ฟิตเหมือนใหม่ๆแล้ว
        ดูดิ บาน เลย อิ อิ
        แต่พอสายยางเย็นแล้วมันจะแข็งเลยนะครับจนผมไม่ต้องใช้แคล๊มรัดสายรัดเลยครับมันจะแน่นเลยน้ำไม่ซึมแน่นอนแต่ในรูปนี่แค่ลองใส่เฉยๆนะครับจริงๆต้องใส่ให้สุดๆเลย
        Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 18:07:11.

Comment

ส่วนเรื่องของฟิตติ้งที่ใส่ตรงรู เข้า และ ออก ของปั๊มน้ำนั้นจากการศึกษาเห็นหลายๆคนใช้ปั้มตู้ปลามาทำเวลาจะใส่มักเอากาว อีพ็อกซี่ มาผสมแล้วทา
          แต่มันจะมีข้อเสียคือไม่ค่อยเรียบร้อยเพราะต้องคนให้เข้ากันแล้วพอกมันจะเหมือนเป็นขยุ่มๆยังไงไม่รู้ไม่ค่อยสวยวันนี้ผมเลยมานำเสนออีกตัวนึงเรียกว่า
          กาวมหาอุต
          (มันเรียกอย่างนี้จริงๆนะ)ตอนแรกไปซื้อบอกตรงๆเลยไม่กล้าบอกคนขายเลยกลัวมันไม่มีแล้วเขาหาว่าสะเหร่อแต่เดี๋ยวนี้มีขายที่ โลตัส แล้วนะครับ หลักการขของมันคือผสมกันเหมือนเดิมแต่ข้อดีของมันคือเวลาผสมมันสามารถที่จะเอามือ บีบ ขยำ คลึง ได้หมดเลยทำให้เวลาเราพอกสามารถที่จะกดให้พอดีและเรีบยเนียนได้และติดในที่เปียกชื้นได้เลยเวลาปั้นรวมกันถ้ามันรู้สึกหนืดให้เอาน้ำหยดลงไปมันก็จะปั้นง่าย
          มาถึงน้ำที่ใช้เติมก็ตามที่ท่านอื่นใช้นั่นแหละครับ น้ำกลั่น แต่ตัวที่ผมไปเจอมานี่น่าสนใจมากครับยี่ห้อ หยดน้ำ
          ข้างขวดเขียนไว้ชัดเจนเลยครับ
          1.ใช้เติมหม้อน้ำได้ ก็เคยเห็นผ่านตามาบ้าง แต่ข้อต่อไปนี่ซิเด็ดกว่า
          2.เหมาะสำหรับงานที่ไม่ต้องการประจุไฟ โหแจ่ม
          Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 18:21:29.

Comment

ต่อไปก็รวมร่างงงงงงงงง
            Last edited by NOTEKAN1; 21 Jan 2012, 02:21:44.

Comment

ต่อกันเลย
              ตรงนี้สังเกตุขาจับปั๊มกับกาวที่พอกไว้จะเนียนมากไม่เหมือนใช้กาว อีพ็อกซี่ อิ อิ ว่าไปนั่น
              บทสรุปส่งท้าย
              คราวนี้ก็มาถึงบทสรุปกันมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย
              ข้อดี ประหยัดมากมายแล้วก็เย็นดีแฮะ แถมไม่ต้องมีถังพักเพราะสามารถเติมน้ำทางฝาได้เลย
              ข้อเสียคือบอกตรงๆครับว่ามันไม่สวยเท่าของสำเหร็จหรอกครับและปั้มมันไม่ได้ทำมาเพื่อคอมครับเวลาเปิดมันจะมีเสียงดังของปั้มครับดัง แอ็ดดดดดดดดด ตลอดเลยครับ(เสียงเหมือนปั็ม อ๊อกซิเจนตู้ปลาแต่เบากว่า)แต่สำหรับผมก็คิดว่ามันไม่เท่าไหร่แต่ถ้าเป็นคนอื่นผมว่าน่าจะรำคาญเหมือนกันครับส่วนความแรงของปั๊มเวลาผ่านบล็อกออกมาแล้วดร๊อปลงไปครึ่งนีงจากตอนก่อนผ่านบล็อกนะแต่ผมว่ากำลังพอดีนะครับไม่แรงและก็ไม่เบาจนเกินไป
              ราคาค่าของ
              ผมโชดดีที่มีของอยู่แล้วครับไม่ต้องมาซื้อเยอะและอีกอย่างตอนกลางคืนผมทำงานร้องเพลงครับแต่กลางวันผมอยู่เกี่ยวกับร้านอะไหร่มอไซค์ด้วยครับเลยง่ายเลย
              1.หม้อน้ำ 300 บาท ครีบล้มพอประมาณเอามาแต่งใหม่
              2.ขาจับปั๊ม 90 บาท ที่ร้านมีสบายเลย
              3.บล็อก CPU 800 บาทจากในเวปนี่แหละ(เกือบงานเข้าก็ตัวนี้แหละกว่าจะจบ 555)
              4.สายยาง 125 บาท แถมเหลือหัวฉีดไว้เปลี่ยนของที่บ้านอีกสบายเลย
              5.กาวมหาอุต 120 บาท ถ้านับแล้วใช้ไปถึง 5 บาทหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราะใช้ไปนิดเดียวเองที่เหลือเอาไว้ใช้ได้อีกนาน(ลืมบอกว่าผมเอามาอุดถังน้ำมันที่รั่วได้ด้วยนะสุดยอดเลย อิ อิ)
              รวมเงิน 1,435 บาทจ้าาาาาา (ถ้าปั้มด้วยก็+เพิ่มอีก 1500 แต่โชดดีที่มีอยู่แล้ว)
              คอมเครื่องนี้ผมบอกตรงๆครับผมคล็อกไม่เป็นเลยได้แต่เปิดแบบเดิมๆเลยอุณภูมิ ปรกติ 19-23 องศา ฟูลโหลดไม่เกิน 30 องศาในรอบพัดลมต่ำสุดเลยครับ เย็นกว่าตัวที่ถอดออกอีกครับ
              Last edited by NOTEKAN1; 5 Dec 2011, 18:34:38.

Comment

สุดท้ายก็เก็บตัวที่ถอดออกมาลงกล่องแล้วไปรวมกับพักพวกซะ อิ อิ
                แต่ไม่ใช่ซิ้งตัวนี้มันไม่ดีนะครับสำหรับผมมันสุดยอดมากเลยครับแต่ผมแค่อยากลองในสิ่งที่ผมไม่รู้แค่นั้นเอง(แถมพรุ่งนี้ก็มีมาส่งอีกตัวนึงด้วย 555 บ้าไปแล้วเราเอามามัยตั้งมากมาย)
                เสร้จแล้วที่เหลือก็เอาเวลาว่างไปเที่ยวดีกว่า ปิ้ววววววววว
                Last edited by NOTEKAN1; 25 Jan 2012, 11:12:00.

Comment

หูยเล่นน้ำหรอ อิอิ

Comment

ปูเสื่อรอดู ของพี่โน็ตนักสะสม จะออกมาเยี่ยงไรน้อ
                    ว่าแต่บ๊าปที่เหลือพี่แบ่งให้ผมหน่อยจิพี่ หุหุ

Comment

Originally posted by wattzaa View Post
                      ปูเสื่อรอดู ของพี่โน็ตนักสะสม จะออกมาเยี่ยงไรน้อ
                      ว่าแต่บ๊าปที่เหลือพี่แบ่งให้ผมหน่อยจิพี่ หุหุ
                      มาเอาไปเลยกี่ตัวเดี๋ยวให้ฟรีๆกับไปเลย เอาจริงนะ
                      ว้ายยยย ไม่ทันแล้วไปทำงานก่อน

Comment

รอชมๆ ตื่นเต้นสงสัยประกอบเสร้จมันคงจะวิ่งได้ อิอิ

Comment

Originally posted by NOTEKAN1 View Post
                          มาเอาไปเลยกี่ตัวเดี๋ยวให้ฟรีๆกับไปเลย เอาจริงนะ
                          ว้ายยยย ไม่ทันแล้วไปทำงานก่อน
                          ผมจะไปเอาไงอะพี่โน็ต กาญกับบอุดร - -* งั้นเดี่ยวออกค่าส่ง หุหุ

Comment

ส่อง

Comment

รอชมผลงานครับ

Comment

Working...
                              X