Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าจอ 144hz ซดไฟหนักมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าจอ 144hz ซดไฟหนักมาก

http://www.zolkorn.com/article/144hz...on-nvidia-gpu/

ร้อยสามสิบวัตต์ บ้าแล้ว

ถ้าผมไม่ตามไปอ่านทั้งหมด ผมจะนึกว่าจอ 144Hz กินไฟเยอะนะครับ...

Comment

จอซดไฟเท่าเดิม ไอไฟที่เพิ่มมาคือไฟPCต่างหาก เป็นเพราะ GTX มันรันหน้าจอในโหมด 3D จากปกติรันที่ 2D เมื่อเริ่มใช้จอ refresh rate 120 - 144 Hz ++ ส่วนการ์ดจอ AMD ไม่ส่งผลกระทบแต่อย่างใด

ที่น่าคิดคือ มันเป็นเรื่องที่ดีหรือไม่ดีกันแน่?? แค่เปิดPCแล้วโต๋เต๋อยู่บนหน้าเดสทอปบนจอ 144Hz ก็เกิดอาการร้อนแรงเหมือนกำลังเล่นเกม 3D ที่ 144 FPS ไปในตัวเมื่อใช้การ์ด nvidia แทนที่จะรัน idle แบบหลับใน กลับกลายเป็นคึกตลอดเวลาเหมือนเสพยาขยันทางสายยาง ใครมีวัตต์มิเตอร์ + GTX + จอ 144 Hz ก็ลองดูเลยว่าเป็นแบบเดียวกันเปล่า

Comment

ตกใจนึกว่าเฉพาะจอเหมือนกัน

คือถ้ากินเป็นร้อยวัตต์จริงๆ จะไม่แปลกใจเรื่องกินไฟหรอก แต่แปลกใจว่า HW กินไฟระดับนั้น อยู่แบบ Fanless ใด้ยังไงมากกว่า

Comment

กระทู้ดักควายนะเนี้ย

Comment

Originally posted by grungust View Post
            จอซดไฟเท่าเดิม ไอไฟที่เพิ่มมาคือไฟPCต่างหาก เป็นเพราะ GTX มันรันหน้าจอในโหมด 3D จากปกติรันที่ 2D เมื่อเริ่มใช้จอ refresh rate 120 - 144 Hz ++ ส่วนการ์ดจอ AMD ไม่ส่งผลกระทบแต่อย่างใด

ที่น่าคิดคือ มันเป็นเรื่องที่ดีหรือไม่ดีกันแน่?? แค่เปิดPCแล้วโต๋เต๋อยู่บนหน้าเดสทอปบนจอ 144Hz ก็เกิดอาการร้อนแรงเหมือนกำลังเล่นเกม 3D ที่ 144 FPS ไปในตัวเมื่อใช้การ์ด nvidia แทนที่จะรัน idle แบบหลับใน กลับกลายเป็นคึกตลอดเวลาเหมือนเสพยาขยันทางสายยาง ใครมีวัตต์มิเตอร์ + GTX + จอ 144 Hz ก็ลองดูเลยว่าเป็นแบบเดียวกันเปล่า
            มันก็ต้องไม่ดีสิ ไม่ได้ทำอะไรกินไฟเป็นร้อยวัตต์ ถ้าเปิดทั้งวันเปลืองไฟแย่แล้ว

Comment

อารมณ์เหมือน OC CPU ค้างไว้แบบวิธีเดิมๆ เพิ่มเติมคือ GPU ก็โดนสั่งให้ทำงานค้างที่ clock สูงๆไปด้วยในตัว ........... คงจะแรงน่าดู

ค่าไฟอ่ะครับที่แรง

Comment

จอกินไฟเยอะกว่าคอมทั้งเครื่องผมอีกนะเนี่ย ถถถถถถ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                  จอกินไฟเยอะกว่าคอมทั้งเครื่องผมอีกนะเนี่ย ถถถถถถ
                  เข้าคอกไปแล้ว 1 ราย

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                    เข้าคอกไปแล้ว 1 ราย
                    ใส่ ถถถถถถถถถ ยังดักได้ตัว

จอมันจะกินไฟเยอะได้ยังไง จะบ้าเหรอ

Comment

ดักไปดักกลับไม่โกง ถถถถถถ!!!

Comment

อ่านดีๆนะครับ ปัญหานี้ไม่ได้เจอกันทุกคนที่ใช้จอ 144hz

Comment

ถ้าตามที่บังซอลได้กล่าวไว้ในเว็บ บอกว่าทดสอบไปคู่หนึ่งละ (คู่ที่มีปัญหา) แต่ยังไม่ได้ทดสอบกับคู่อื่นๆ การ์ดอื่นและจอตัวอื่น แต่ถ้าเป็นการ์ด nvidia ตัวใหม่ๆ ก็อาจมีสิทธิเจออาการเดียวกันได้ ต้องให้คนมีการ์ด+มีจอมาร่วมกันทดสอบครับ

Comment

แล้วมีผลเฉพาะการ์ดเขียวเหรอคับ ตอนนี้สนใจจอ 144Hz อยู่ แล้วผมใช้ gtx 1050ti อยู่คับ เล็งๆอยู่ก็ ss cfg70 คับ

Comment

Originally posted by ขยะเปียก View Post
                              แล้วมีผลเฉพาะการ์ดเขียวเหรอคับ ตอนนี้สนใจจอ 144Hz อยู่ แล้วผมใช้ gtx 1050ti อยู่คับ เล็งๆอยู่ก็ ss cfg70 คับ
                              กดเข้าไปดูที่เว็บบังซอลครับ การ์ด AMD ไม่มีผลอะไร ที่มันเกิดเหตุการณ์แบบนี้เป็นเพราะฟังค์ชั่นพิเศษในการ์ด nvidia มันทำงานไม่ดูตาม้าตาเรือ อยู่บนหน้าเดสทอปแท้ๆแต่ดันเมาหมัดรันในโหมด 3D ซะงั้น แนะนำให้อ่านจากเว็บต้นทางจะเข้าใจง่ายกว่า ดูเฉพาะตรงสรุปท้ายก็ได้

Comment

Working...
                              X