AMD FSR 4.1 บน RX 7000 ช้าลงสูงสุด 10% แต่ภาพดีขึ้นชัดเจน! RX 7800 XT เสีย FPS เพิ่มเมื่อเทียบกับ FSR 3.1
AMD FidelityFX Super Resolution (FSR) 4.1 อาจไม่ได้ให้ประสิทธิภาพสูงกว่า FSR 3.1 บนการ์ดจอ Radeon RX 7000 Series แม้จะมีการปรับปรุงคุณภาพภาพอย่างเห็นได้ชัด โดยผลทดสอบจาก ComputerBase พบว่า FSR 4.1 ทำให้ประสิทธิภาพลดลงประมาณ 7–10% บน Radeon RX 7800 XT และ RX 7600 ขึ้นอยู่กับความละเอียดและเกมที่ทดสอบ
การทดสอบครั้งนี้มีความน่าสนใจ เพราะเป็นการเปรียบเทียบโดยตรงระหว่าง FSR 3.1 และ FSR 4.1 บนสถาปัตยกรรม RDNA 3 ซึ่งช่วยให้เห็นต้นทุนด้านประสิทธิภาพของเทคโนโลยี Upscaling รุ่นใหม่ได้ชัดเจน
RX 7800 XT เสีย FPS ประมาณ 7% ที่ 1440p
ที่ความละเอียด 2560 × 1440 พิกเซล ในเกมที่ใช้การเรนเดอร์แบบ Rasterization ทาง ComputerBase พบว่า Radeon RX 7800 XT ให้ประสิทธิภาพเฉลี่ยดังนี้
- FSR 3.1: 70.7 FPS
- FSR 4.1: 66.1 FPS
คิดเป็นประสิทธิภาพที่ลดลงประมาณ 7%
ขณะที่ Radeon RX 7600 ลดลงจาก
- FSR 3.1: 36.5 FPS
- FSR 4.1: 33.1 FPS
หรือประมาณ 9%
นอกจาก FPS ที่ลดลงแล้ว RX 7600 ยังอาจเจอข้อจำกัดด้าน VRAM ในบางเกม เนื่องจาก FSR 4.1 ใช้หน่วยความจำเพิ่มขึ้นเล็กน้อย และการ์ดรุ่นนี้มี VRAM เพียง 8GB
ยิ่งความละเอียดสูง ต้นทุนยิ่งเพิ่ม
สำหรับ RX 7800 XT ช่องว่างด้านประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นเมื่อใช้ความละเอียดสูงขึ้น
ที่ 3440 × 1440 พิกเซล:
- FSR 3.1: 59.4 FPS
- FSR 4.1: 54.8 FPS
- ลดลงประมาณ 8%
ส่วนที่ 4K:
- FSR 3.1: 43.4 FPS
- FSR 4.1: 39.2 FPS
- ลดลงประมาณ 10%
ดังนั้นสำหรับเจ้าของ RX 7800 XT การเปิดใช้ FSR 4.1 อาจต้องแลกประสิทธิภาพเฉลี่ยประมาณ 7% ที่ 1440p และสูงถึงประมาณ 10% เมื่อเล่นที่ 4K
บางเกมช้าลงถึง 18%
อย่างไรก็ตาม ผลกระทบไม่ได้เท่ากันทุกเกม โดย ComputerBase พบว่าค่า Performance Penalty มีความแตกต่างกันค่อนข้างมาก ตั้งแต่เพียงประมาณ 2% ในบางเกม ไปจนถึง 18% ใน Call of Duty: Black Ops 7
จึงไม่สามารถสรุปได้ว่า FSR 4.1 จะทำให้ FPS ลดลง 7–10% ในทุกเกม แต่ตัวเลขดังกล่าวเป็นภาพรวมที่ช่วยให้เห็นต้นทุนของเทคโนโลยีใหม่ได้ชัดเจน
ภาพดีขึ้นอย่างชัดเจน
แม้ FSR 4.1 จะทำให้ GPU ต้องทำงานเพิ่มขึ้น แต่สิ่งที่ผู้ใช้ได้รับกลับมาคือ คุณภาพภาพที่ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ComputerBase ระบุว่า FSR 4.1 สามารถสร้างภาพที่สะอาดและมีคุณภาพสูงกว่า FSR 3.1 บนการ์ด RDNA 3 อย่างชัดเจน
ที่น่าสนใจคือ FSR 4.1 Performance Mode ยังสามารถให้คุณภาพภาพที่ดีกว่า FSR 3.1 Quality Mode ได้ในบางสถานการณ์ ขณะเดียวกันยังมีประสิทธิภาพใกล้เคียงหรือสูงกว่าเล็กน้อยในการเปรียบเทียบดังกล่าว
นั่นหมายความว่าผู้ใช้ RX 7000 อาจเลือกใช้ FSR 4.1 ในโหมดที่ Upscaling หนักกว่า เพื่อรักษา FPS ขณะที่ยังได้ภาพที่ดีกว่าการใช้ FSR 3.1 ในโหมดคุณภาพสูงกว่า
RX 7600 ต้องระวังเรื่อง VRAM 8GB
สำหรับ Radeon RX 7600 ประเด็นที่น่ากังวลไม่ได้มีเพียง Performance Penalty เท่านั้น แต่ยังรวมถึง VRAM 8GB
FSR 4.1 ใช้หน่วยความจำเพิ่มขึ้นเล็กน้อยเมื่อเทียบกับ FSR 3.1 ซึ่งอาจทำให้ RX 7600 เข้าใกล้ข้อจำกัดด้าน VRAM มากขึ้นในเกมที่กินหน่วยความจำสูง โดยเฉพาะเมื่อเล่นที่ความละเอียดสูงหรือใช้ Texture คุณภาพสูง
จึงอาจเกิดสถานการณ์ที่ผู้ใช้ต้องลดคุณภาพ Texture หรือการตั้งค่าบางอย่างเพื่อรักษาประสิทธิภาพและป้องกันปัญหา VRAM เต็ม
RX 7900 XTX ก็เคยเจอผลกระทบสูงถึง 14%
ประเด็นนี้ไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะ RX 7800 XT และ RX 7600 เพราะ ComputerBase เคยทดสอบ Radeon RX 7900 XTX ในลักษณะเดียวกันเมื่อไม่กี่สัปดาห์ก่อน และพบว่า FSR 4.1 สามารถทำให้ประสิทธิภาพลดลงได้สูงถึงประมาณ 14% เมื่อเทียบกับ FSR 3.1
ภาพรวมจึงค่อนข้างชัดเจนว่า FSR 4.1 มีต้นทุนในการประมวลผลสูงกว่า FSR 3.1 บน RDNA 3
แต่ในทางกลับกัน AMD ก็แลกต้นทุนดังกล่าวด้วยการปรับปรุงคุณภาพภาพอย่างมีนัยสำคัญ
FSR 4.1 บน RDNA 3 แลก FPS กับคุณภาพภาพ
| GPU | ความละเอียด | FSR 3.1 | FSR 4.1 | ประสิทธิภาพลดลง |
|---|---|---|---|---|
| RX 7800 XT | 1440p | 70.7 FPS | 66.1 FPS | ~7% |
| RX 7600 | 1440p | 36.5 FPS | 33.1 FPS | ~9% |
| RX 7800 XT | 3440×1440 | 59.4 FPS | 54.8 FPS | ~8% |
| RX 7800 XT | 4K | 43.4 FPS | 39.2 FPS | ~10% |
ท้ายที่สุดแล้ว FSR 4.1 บน RDNA 3 จึงเป็นการแลกเปลี่ยนระหว่าง ประสิทธิภาพกับคุณภาพภาพ อย่างชัดเจน ผู้ใช้ต้องยอมเสีย FPS บางส่วนเพื่อแลกกับภาพที่สะอาดและมีรายละเอียดดีกว่าเดิม
สำหรับเจ้าของ RX 7800 XT ที่ 1440p ต้นทุนเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 7% ขณะที่การเล่น 4K อาจเสียประมาณ 10% ส่วน RX 7600 ที่มี VRAM 8GB ต้องพิจารณาเรื่องหน่วยความจำเพิ่มเติม
อย่างไรก็ตาม หากคุณให้ความสำคัญกับคุณภาพภาพมากกว่า FPS สูงสุด ผลทดสอบของ ComputerBase ชี้ว่า FSR 4.1 อาจคุ้มค่ากับประสิทธิภาพที่ต้องเสียไป โดยเฉพาะเมื่อสามารถใช้โหมด Performance ที่ให้ภาพดีกว่า FSR 3.1 ในระดับ Quality ได้ในบางเกม
ที่มา: ComputerBase



