Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรเจ็คทำ ปรี + แอมป์ ไว้ใช้หน้าคอมกันดีไหมคร้าบบ

จากที่ได้ลองทำแอมป์ เล็กๆน้อยๆ สำเร็จไปแล้วอย่าง LM4780 ตอนนี้ก็ใช้วางหน้าคอมแทนเจ้า SAAG ที่ใช้คู่ใจมานานเสียงที่ได้เหมือนยกเอา 2.0 มาไว้หน้าคอม พอใจมากเสียงที่นิ่งไม่มีเสียงรบกวนเลยเอาไปขับลำโพง Floor stand สบายๆเรียกว่าได้ฟังแล้วต้องหันมามอง ^ ^ แต่ใจจริงยังอยากลองใช้เป็น TR อยู่เลยขอเริ่มเลยละกันเผื่อมีเพื่อนๆอยากลองมั่ง 55555
    ก่อนอื่นผมก็ขอบอกเลยว่าไม่ได้เก่ง ไม่เคยเรียนทางด้านอีเล็กทรอนิกส์มาก่อนหาเอาความรู้จากหนังสือ กับที่พี่ๆหลายท่านให้ความรู้ทั้งในเวปนี้และเวปอื่นๆ ดังนั้นขอเริ่มจากง่ายๆกันก่อนละกัน

Basic กันเลยครับ 741 + TR แต่อย่าดูถูกกันเชียวนะครับจะปั้นให้เสียงดีเลย 5555 พี่ๆท่านใดมีคำแนะนำซักเล็กน้อยก็ยินดีนะครับ ที่จริงก็มีหลายจุดที่น่าสนใจที่ยังมีคำถามในใจ ผมไม่ได้รีบทำอาจจะช้านิดๆคิดว่ากระตุ้นเลือดลมนัก DIY ให้พอเป็นกระสัย แต่ผมพูดจริงทำจริงนะคร้าบ

สนับสนุนครับ...

Comment

"พี่ไปดูหนูไปด้วย"

Comment

นั่งรอชม

Comment

ขอดูด้านลายทองแดงหน่อยครับ จะดูเลย์เอาท์เดิม
          พวกบอร์ดสำเร็จ เคยไปส่องๆ feedback loopมันยาวๆ หาทางลดได้ก็ดี

-------
          match trด้วยก็ดี
          Last edited by ManiacMaew; 7 Sep 2012, 13:15:13.

Comment

Originally posted by wuty View Post
            สนับสนุนครับ...
            Originally posted by yaowyao View Post
            "พี่ไปดูหนูไปด้วย"
            Originally posted by dasakorn01 View Post
            นั่งรอชม
            Originally posted by ManiacMaew View Post
            ขอดูด้านลายทองแดงหน่อยครับ จะดูเลย์เอาท์เดิม
            พวกบอร์ดสำเร็จ เคยไปส่องๆ feedback loopมันยาวๆ หาทางลดได้ก็ดี

-------
            match trด้วยก็ดี
            ขอบคุณทุกท่านนะคร้าบ
            อันนี้ลายทองแดงครับ

ตอนแรกก็ว่าจะกัดปริ้นเองแต่ตอนนี้ขอลองแบบเดิมๆไปก่อนครับ เพราะจะได้รู้ว่าควรจะปรับยังไงต่อไปดี

Comment

เริ่มโปรเจ็คยาว ๆ กันอีกละ..

Comment

ใช้กับลำโพงวัตต์เยอะมั้ยครับ?

Comment

ลำโพงวัตต์ไม่เยอาะครับ ที่เอามาใช้หน้าคอมก็ตัวนี้ครับ
                  http://www.wharfedale.co.uk/Products...lt.aspx#detail

Comment

ขอปูเสื่อรอชมด้วยคนครับ

Comment

ถ้าไม่ได้ใช้วัตต์มาก trภาคหลังสุด ลองใส่แค่คู่เดียวก่อน (ของเดิมเลเบลมาเหมือนจะให้ขนาน3คู่)

Comment

งบเท่าไหร่ครับเนี่ย

Comment

รอชมกันปายยย เจ๋งมาก ๆเลยครับพี่

Comment

วงจร 741 ผมก็ใช้อยู่ปรับแต่งประทับใจเสียงเลยอ่ะครับ แต่เอาพุตต์ผมใช้เบอร์ใหญ่ SC5200 SA1943 ผมไม่ได้แก้อะไรเลย ปรับตรงไบอัสให้ได้ก็ใช้ได้ ผมใช้มา เกือบครึ่งๆปีแล้วครับเปิดทุกวันไม่มีปัญหาให้เห็นเลย

ผมว่าเสียงนิ่งน่าฟังกว่า 2n3055 mj2955 แต่ตัวถังพลาสติค มันออกใสๆมากกว่าความนุ่มตัวถังเหล็ก ง่ายๆ

ตัวถังพลาสติค ออกแนวใสๆ รายละเอียด เนื้อหนังไม่เยอะ เหมือนสาวเสียงหวานใส
                            ตัวถังเหล็ก ออกแนว นุ่มนวล มีเนื้อมีหนัง แต่ไม่ใสเท่าตัวถังพลาสติค เหมือนจะทึบไปเลยถ้าเทียบกับ พลาสติค เหมือนสาวเสียงนุ่มนวล สุภาพ จะไม่ใสมาก (หวานนุ่มมากกว่า)

ใครชอบเครื่องดนตรีเสียงแหลมมีปลายเสียง รายละเอียดดีๆ พลาสติค ท่านอาจจะชอบ
                            ชอบเสียงร้องมีเนื้อมีนวล เบสเยอะๆหนาๆ ก็ตัวถังเหล็กไป

R 500ohm เป็น R ปรับไอบัส ใส่เยอะไบอัสจะขึ้นเยอะ เดิมๆน่าจะ 0.3v 0.4v ได้มั้งครับ
                            ของผมใส่ 1.2k ไบอัสประมาณ 0.6v เคยปรับไป 0.7v เปิดแบบเดียวร้อนมากแ่ต่เสียงเนียนน่าฟังมาก

ปิดเครื่องทีไฟ LED ดับทันทีเลยไบอัสไฟที่ 0.7v (กินกระแสน่าดูเลย) 10,000uf ต่อไฟ+ - หม้อแปลง 5a
                            0.6v ไฟยังชลอ ดับลงเรื่อยๆ เวลาปิดเครื่อง

ผมว่าวงจรมันดีอย่าง ลองเร่งสุดเอาหูแนบ กับมือคล่ำลำโพงไม่มีเสียงอะไรเล็ดออกมาเลย เสียงเงียบกริบๆๆๆๆๆ วัดไฟขาออกโวลล์ก็ไม่มีขึ้นเลย พวก dc อ่อนๆอ่ะครับ
                            Last edited by carbon_za; 8 Sep 2012, 02:03:37.

Comment

ผมขอถามหน่อยครับถ้าแปลงใส่ มอสเฟสนี่ต้องแปลงยังไงบ้างหรอครับ อย่างเบอร์ 2SK2221 2SJ352 ความใสผมว่ามอสเฟสทำได้ดี ทรานซิสเตอร์เสียงร้องน่าฟังดี เบสลึกนุ่มนวล

มอสเฟสเบสมันลงลึกไม่ได้มากฟังแล้วขัดๆหูมาก
                              ทรานชิสเตอร์เบสลงลึกนุ่มนวลน่าฟังมาก

เครื่องกลางแจ้งฟังได้ง่ายมากๆ
                              Last edited by carbon_za; 8 Sep 2012, 02:01:36.

Comment

Working...
                              X