Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้สึกเหมือนมีปัญหาแรมไม่ยอมคายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้สึกเหมือนมีปัญหาแรมไม่ยอมคายครับ

แก้ได้แล้วครับผม ใครเป็นเหมือนกันรบกวนไปดูเม้นที่ 13 นะครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้หลังจากผมใช้งานไปช่วงระยะเวลาหนึ่ง (8 ชั่วโมง) เปิด Firefox ทิ้ง เปิดเกมบน Steam, Origin บ้าง (L4D2, DotA2) เปิด Adobe Reader นอกนั้นก็ใช้งานทั่วไป ผมเริ่มรู้สึกว่าเครื่องอืด เปิด Task Manager ดูก็พบว่าแรมโดนกินไปเยอะมาก เลยปิดโปรแกรมที่เปิดๆอยู่ พอไปดู Task Manager ก็พบว่า

หลังผม Restart ผมลองเปิด Origin, Steam, Firefox เกือบ 10 แท็บ แล้วเปิด Task Manager ดู

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ เป็นแบบนี้มาหลายรอบแล้ว ใช้ Windows 8.1 อัพเดตล่าสุด แรม Kingston HyperX 8GB (4GB*2) ครับ (ก่อนหน้านี้ใช้ Windows 8 ไม่ยักกะเป็น) อยากทราบสาเหตุและวิธีแก้ครับ

ป.ล. ผมลง Windows 8 แบบ Clean ครับ ไม่ได้อัพมาจาก Windows 8

ป.ล. 2 รูปข้างบน สังเกตว่าผมติ๊กให้ขึ้นเครื่องหมาย v ตรงช่อง Memory ให้แสดงจากตัวที่กินจากมากไปน้อยแล้วนะครับ
    Last edited by Rapier-; 2 Jul 2017, 03:18:16.

ผมแรม 16gb ใส่ cache ไปเลย 5gb สบายๆ

Comment

ผมก็เป็นครับ อยากทราบเหมือนกันว่าทำไม

Comment

จากรูปที่ 2 ครับจะสังเกตได้ว่า HDD ท่านทำงาน 100 % จึงทำให้มีการมาใช้แรมแทนครับเช็คที่ HDD น่าจะหายครับ

Comment

Comment

ผมก็เพิ่งเป็นแล้วแก้หายไปแล้วครับ แต่ของผมCPU+MB เก่ารุ่น775แนะ
            สาเหตุของผม เป็นเพราะ driver internet acess managerอะไรซักอย่างราวๆนี้ มันทำให้ไม่ยอมคลายแรม ต้องรีสตาทคอมอย่างเดียว
            แต่พอผมถอนออกมันก็ไม่มีอาการนี้อีกเลย= ="

Comment

Originally posted by chagrapun View Post
              จากรูปที่ 2 ครับจะสังเกตได้ว่า HDD ท่านทำงาน 100 % จึงทำให้มีการมาใช้แรมแทนครับเช็คที่ HDD น่าจะหายครับ
              เช้านี้ลองเปิดใหม่ สังเกตครั้งแรกแรมโดนกินไป 2.9 GB ได้ เปิด Firefox อ่าน PDF ไปสักพักมาดูอีกที

ผมคิดว่าฮาร์ดดิสก์ใช้งานหนักไม่น่าจะเป็นสาเหตุหลักนะครับ แต่ผมก็แอบสงสัยเหมือนกันว่าผมจะโดนอะไรรึเปล่า เพราะไดรฟ์ D ผมเป็น WD Blue แต่ไดรฟ์ C เป็น 846 pro มีโปรแกรมไหนใช้ทรัพยากรโหดขนาดนี้ด้วยเหรอ อย่างที่ผมบอกครับ ภาพ 4 ชุดแรกผมปิด Process ต่างๆที่น่าจะทำงานหนักๆออกหมดแล้ว

อยากทราบสำหรับคนที่ไม่มีอาการนี้ครับ ปกติกราฟแรมท่านๆขึ้นๆลงๆหรือคงที่ครับ ของผมนี่ไม่ค่อยขยับเลย คงที่มาก (ไม่ค่อยยอมลด)

Originally posted by waltza View Post
              ผมก็เป็นครับ อยากทราบเหมือนกันว่าทำไม
              วินโดว์ 8.1 รึเปล่าครับ

Originally posted by activity01 View Post
              ผมก็เพิ่งเป็นแล้วแก้หายไปแล้วครับ แต่ของผมCPU+MB เก่ารุ่น775แนะ
              สาเหตุของผม เป็นเพราะ driver internet acess managerอะไรซักอย่างราวๆนี้ มันทำให้ไม่ยอมคลายแรม ต้องรีสตาทคอมอย่างเดียว
              แต่พอผมถอนออกมันก็ไม่มีอาการนี้อีกเลย= ="
              ผมบอร์ด msi Z87 G-45 Gaming อ่าครับ มี Killer Network Manager มาด้วย เกี่ยวรึเปล่าหว่า =_=

Comment

มีใครทราบบ้างมั้ยครับเนี่ย T T

Comment

โปรแกรมที่คุณใช้อยู่เป็น 32bits เยอะนะครับ ลองเอาออกแล้วหาแบบ 64bits มาใส่แทน น่าจะช่วยให้เครื่องมันลื่นกว่านี้นะครับ
                  ตัวที่ผมเห็นอยู่ก็ adobe flash player ตัวหนึ่งล่ะครับ เพราะเล่นเอาเครื่องผมอืด ต้องหาเอา 64bits มาใส่

Comment

Adobe Flash Player 11 Beta 64-bit
                    http://download.cnet.com/Adobe-Flash...-75454063.html

Comment

ขึ้นอย่างนี้อ่าครับ

Comment

ถอนตัวที่คุณติดตั้งไว้ออกก่อนนะครับ ไม่งั้นจะติดตั้งไม่ได้ adobe มันมีที่ติดใน ie ด้วย

Comment

ขอบคุณท่าน activity01 มากๆเลยครับ เพราะคำว่า Internet ทำให้ผมเอะใจว่าเป็นที่ไดรเวอร์เกี่ยวกับอินเตอรืเน็ตรึเปล่า เพราะ MB ผมใช้ MSI Z87-G45 Gaming ซึ่งใช้สล๊อตแลนแบบพิเศษ (เขาว่างั้น) ทำให้ตอนผมลงวินโดว์ 8.1 ใหม่ต่อเน็ตไม่ได้ เพราะไม่มีไดรเวอร์ แถมแผ่นไดรเวอร์ก็ไม่รองรับวินโดว์ 8.1 อีก (GG) ต้องไปโหลดไดรเวอร์ 100 กว่าเม็กลงมือถือแล้วเอามาใส่คอมถึงจะได้ = ="

เข้าเรื่องครับ หลังจากลองหาอยู่นานพอสมควร ไปเจอกระทู้นี้เข้าครับ

http://www.eightforums.com/performan...t-leaks-5.html

อ่านเฉพาะหน้า 5 Jackpot เลยครับ สรุปสั้นๆว่า Windows Network Data Usage Monitor (Ndu) เป็น Service ที่มีเฉพาะใน Windows 8 เท่านั้น ซึ่งเจ้า Service เนี้ย มันไปตีกับไดรเวอร์ของ Realtek NIC (มั้ง) โดยถ้าตรวจสอบลึกลงไปจะพบว่าเจ้า Service ตัวนี้มันเก็บ log (สงสัยเก็บในแรม?) ทำให้แรมโดนกินไปเรื่อยๆ (ฝรั่งเค้าเรียก Memory Leak) วิธีแก้ก็คือไปปิด Autorun Service นี้ใน Registry โดยไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\ControlSet001\Services\Ndu

เปลี่ยนค่าของ "Start" ให้เป็น 4 (Disable) แล้วรีสตาร์ท ผมเพิ่งลองทำเมื่อคืน เช้านี้ตื่นมาเล่น Bioshock Infinite ไปเกือบชั่วโมง ออกมาเปิดดูแรม 3.0/7.9 น่าจะหายแล้ว ยังไงถ้ายังไม่หายขาดจะมารายงานอีกทีครับ

Originally posted by waltza View Post
                          ลองดูนะครับว่าเป็นแบบเดียวกับผมรึเปล่า

Comment

ความรู้ใหม่ จดๆ

Comment

เป็นเหมือนกันเลย Win 8.1 เหมือนกันมีปัญหาตอนเล่น BF4 ปิดออกมาไม่คืนแรมเลย HDD ก็วิ่ง 100% ด้วยบางครั้ง

Comment

Working...
                              X