Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ แรม CORSAIR LPX 3000 Mhz บ้างครับ

ของผมตัว 16G LPX สีแดง อยากแตะ 3600 ใครก็ได้สอนทีครับ
    ผมพามาได้ที่ 3333mhz แล้ว อัดไฟลูกเดียว เปลี่ยนค่าอื่นไม่เป็น

คล็อกกันไปได้ไกลขนาดไหนครับ ได้บัสเท่าไรบ้างครับ พอจะมีโอกาสไหมครับ
    Last edited by backkuup; 6 Jan 2016, 05:35:21.

Comment

• รบกวนหน่อยนะครับ
      ผมใช้ mainboard : Gigabyte GA-Z170-HD3P
      Ram : DDR4(3000) 8GB Corsair Vengeance LPX Black
      ทีนี้มันเซ็ตยังไงให้วิ่ง 3000 ครับผมเซ็ตแบบนี

ram 1.jpg

ไม่ทราบถูกหรือป่าว แต่พอมาดูข้างหน้า
      มันเป็นแบบนี้

ram 2.jpg

เค้าดูกันตรงไหนหรือครับว่าวิ่ง 3000 แล้ว

Comment

• Originally posted by backkuup View Post
        มีใครใช้ แรม CORSAIR LPX 3000 Mhz บ้างครับ

ของผมตัว 16G LPX สีแดง อยากแตะ 3600 ใครก็ได้สอนทีครับ
        ผมพามาได้ที่ 3333mhz แล้ว อัดไฟลูกเดียว เปลี่ยนค่าอื่นไม่เป็น

คล็อกกันไปได้ไกลขนาดไหนครับ ได้บัสเท่าไรบ้างครับ พอจะมีโอกาสไหมครับ
        ่ค่า cl ของเรือใบนี้ผมไม่ทราบเลย ลองเอาคอนฟิคของ g.skill ไปใช้ดูครับ 3600 cl 17-18-18-36 ปรับ 2t ก่อน อัดไฟไป 1.450 ครับ
        ถ้าบูตไม่ติดรอท่านต่อไปมาแนะนำครับ ตามที่บอกไปแรมเรือใบผมไม่เคยลากเลย แล้วดูเหมือน 8x2 จากลากยากกว่า 4x2 ด้วยครับ ตามปกติ อาจจะต้องคลาย cl ลงกว่านี้มั้งครับ

Originally posted by Toncomen View Post
        รบกวนหน่อยนะครับ
        ผมใช้ mainboard : Gigabyte GA-Z170-HD3P
        Ram : DDR4(3000) 8GB Corsair Vengeance LPX Black
        ทีนี้มันเซ็ตยังไงให้วิ่ง 3000 ครับผมเซ็ตแบบนี

[ATTACH=CONFIG]3503875[/ATTACH]

ไม่ทราบถูกหรือป่าว แต่พอมาดูข้างหน้า
        มันเป็นแบบนี้

[ATTACH=CONFIG]3503876[/ATTACH]

เค้าดูกันตรงไหนหรือครับว่าวิ่ง 3000 แล้ว
        bios gig ผมดูค่าไม่เป็นแหะ เห็นรูปแรกแล้วน่าจะวิ่ง 2133 อยู่ ปรับตรง xmp อะครับเลือกเปิด profile

ปรับแล้วลองเข้ามาเชคใน windows แล้วใช้โปรแกรม cpu-z ดูก็ได้ครับ ตรงหน้า memory แล้วดูตรงช่อง dram frequency ครับ อย่างเช่นถ้ามันเป็นบัส 3000 แล้วมันจะขึ้น 1500 แล้ว x2 เข้าไปครับ = 3000
        Last edited by COMMENT; 7 Jan 2016, 19:43:51.

Comment

• ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ..หลังจากเมนบอร์ดเจน3จากไปอย่างสงบ ก็ได้เวลาจัดชุดเจน6ครับ..สเปคเบาๆไว้เล่นเกมส์ขำๆคล็อกนิดๆ. ขอบคุณครับ
          I5 6600k
          Last edited by FLUKEMAN; 8 Jan 2016, 18:13:12.

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ

i5 6500 ไม่มีk แต่พอจะลากได้มั้ยครับ บอร์ด asus Z170 PRO GAMING

ปล. ผมเข้ากลุ่มด้วยนะครับ i5 6500 เด๋วรูปตามมาที่หลัง

Comment

• Originally posted by oatink007 View Post
              ขอสอบถามหน่อยครับ

i5 6500 ไม่มีk แต่พอจะลากได้มั้ยครับ บอร์ด asus Z170 PRO GAMING

ปล. ผมเข้ากลุ่มด้วยนะครับ i5 6500 เด๋วรูปตามมาที่หลัง
              ลากได้ครับ ขอให้ไบออสเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ส่วนวิธีลากนั้นลองสอบถามท่าน MooNoiOCZ ดูครับ

Comment

• [ถาม] i3 6100 แบบเดิมๆ เหมาะกับการ์ดตัวไหนสุดครับ [ค่ายเขียว] แบบรีดได้สุดพลังเลยอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by equinoxza View Post
                  [ถาม] i3 6100 แบบเดิมๆ เหมาะกับการ์ดตัวไหนสุดครับ [ค่ายเขียว] แบบรีดได้สุดพลังเลยอ่ะครับ
                  ไม่ต้องลากก็รีดได้ยันGTX 980 สบายๆ
                  Clockเดิมๆ3.7GHz ของi3-6100 แรงพอๆกับคล็อคของเจน4ที่4.0GHz

Comment

• เข้าร่วมด้วยคับ i76700k

โดยปกตินี่อุณหภูมิเท่าไหร่กันหนอครับ

Comment

• แอบเข้ามาอ่านอยู่นานแล้วครับ วันนี้เพิ่งประกอบเสร็จ ขอถือโอกาสรายงานตัวซะเลยครับ

CPU: I7 6700k
                      MB: gigabyte z170x gaming3
                      VGA: zotac GTX 960 4gb Amp
                      Ram: g-skill ripjaws x4 8*2/3000
                      Sink: maelstrom 240t
                      PSU: corsair rm850W
                      HDD: seagate 2 TB
                      SSD: zotac 240 g
                      case: deepcool kendomen

Comment

• Originally posted by Tbo View Post
                        เข้าร่วมด้วยคับ i76700k

โดยปกตินี่อุณหภูมิเท่าไหร่กันหนอครับ
                        เดิม ๆ ปล่อยออโต้หมด ปรับแค่บัสแรมตาม x.m.p. ใช้กับ h100i gtx ตามนี้เลยจ้า

ปล.ห้องไม่แอร์นะ
                        Last edited by COMMENT; 9 Jan 2016, 07:28:53.

Comment

• สอบถามครับ Z170 Pro gameing อัพเป็นไบออสล่าสุดแล้วเป็น 1102 ลาก i5 6500 ยังไงครับ
                          แล้วก็อีกเรื่องครับ แรมg-skill ripjaws 2133 4*2 ลากยังไงครับ ไกลสุดแค่ไหน
                          Last edited by oatink007; 9 Jan 2016, 11:34:20.

Comment

• Originally posted by oatink007 View Post
                            สอบถามครับ Z170 Pro gameing อัพเป็นไบออสล่าสุดแล้วเป็น 1102 ลาก i5 6500 ยังไงครับ
                            แล้วก็อีกเรื่องครับ แรมg-skill ripjaws 2133 4*2 ลากยังไงครับ ไกลสุดแค่ไหน
                            ส่วนมากบอด z ที่ลาก cpu ไม่มี k ได้ bios ต้องไปหาโหลดข้างนอกนะครับ official ไม่น่าจะเอาลงบนเว็บ

ของท่าน bios ที่ปลดล๊อคให้ลาก cpu non-k ได้จะเป็นตัวนี้ครับ Z170-PRO-GAMING-ASUS-1301.zip
                            http://overclocking.guide/asus-z170-...locking-guide/
                            เข้าไปเว็บนี้ครับ สำหรับ Z170 Pro gameing เลื่อนลงมาแล้วหารุ่นเมนบอดของตัวเองแล้วคลิกเข้าไปโหลด bios ได้เลยครับ asus รุ่นอื่น ๆ ก็เช่นกันครับ สำรหับคนที่อยาก oc cpu non-k

ส่วนเรื่องแรมต้องอาศัยการปรับ cl ครับ g.skill 2133 ผมไม่รู้ลมิตของมันด้วยว่าลากได้ขนาดไหน แต่ 2800 น่าจะพอไปไหวอยู่มั้ง ลองไปโพสถามกระทู้ ddr4 ที่ห้องแรมดูครับ
                            Last edited by COMMENT; 9 Jan 2016, 11:43:49.

Comment

• Originally posted by COMMENT View Post
                              ส่วนมากบอด z ที่ลาก cpu ไม่มี k ได้ bios ต้องไปหาโหลดข้างนอกนะครับ official ไม่น่าจะเอาลงบนเว็บ

ของท่าน bios ที่ปลดล๊อคให้ลาก cpu non-k ได้จะเป็นตัวนี้ครับ Z170-PRO-GAMING-ASUS-1301.zip
                              http://overclocking.guide/asus-z170-...locking-guide/
                              เข้าไปเว็บนี้ครับ สำหรับ Z170 Pro gameing เลื่อนลงมาแล้วหารุ่นเมนบอดของตัวเองแล้วคลิกเข้าไปโหลด bios ได้เลยครับ asus รุ่นอื่น ๆ ก็เช่นกันครับ สำรหับคนที่อยาก oc cpu non-k

ส่วนเรื่องแรมต้องอาศัยการปรับ cl ครับ g.skill 2133 ผมไม่รู้ลมิตของมันด้วยว่าลากได้ขนาดไหน แต่ 2800 น่าจะพอไปไหวอยู่มั้ง ลองไปโพสถามกระทู้ ddr4 ที่ห้องแรมดูครับ
                              ขอบคุณครับ เด๋วผมลองทำดู

Comment

• Originally posted by FLUKEMAN View Post
                                ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ..หลังจากเมนบอร์ดเจน3จากไปอย่างสงบ ก็ได้เวลาจัดชุดเจน6ครับ..สเปคเบาๆไว้เล่นเกมส์ขำๆคล็อกนิดๆ. ขอบคุณครับ
                                I5 6600k
                                ไม่เบาแล้วนะสเป็คนี้ เทพเลยล่ะ 980Ti ซะด้วย ของผมยังกากกว่านี้เยอะ

Comment

Working...
                                X